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UTANGULIZI 

Malezi kutoka kwa Mlezi wa kuaminika ni mpango ulioanzishwa kwa mujibu wa 

Sheria ya Mtoto namba 21 ya mwaka 2009 kama njia mbadala ya malezi kwa watoto 

walio katika mazingira hatarishi ambao kwa sababu mbalimbali hawawezi kuishi na 

Wazazi/Walezi wao. Uhitaji wa malezi na ulinzi kwa watoto walio katika mazingira 

hatarishi umeongezeka kutokana na sababu mbalimbali zikiwemo; unyanyasaji na 

ukatili, kukinzana na sheria, migogoro na kuvunjika kwa ndoa, wazazi/familia 

kutengana na watoto na kutokuwa na mawasiliano ya karibu, umaskini wa kipato 

katika ngazi ya familia, wazazi/walezi kuugua kwa muda mrefu na kushindwa kutoa 

huduma kwa watoto. 

Kutokana na changamoto hizo watoto wengi wamekosa malezi ya wazazi ambayo ni 

muhimu katika makuzi na maendeleo ya mtoto, kiakili, kijamii na kihisia. Hali hii 

imesababisha watoto wengi kulelewa katika makao ya watoto badala ya familia. 

Kutokana na sababu hizo Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na 

Makundi Maalum kwa kushirikiana na wadau wa maendeleo imeanzisha mpango wa 

Mlezi wa kuaminika ili watoto waweze kupata malezi ya familia. Mpango huu 

umeanza kutekelezwa katika baadhi ya Halmashauri nchini na kuonyesha mafanikio 

makubwa ikiwa ni pamoja na kupunguza idadi ya watoto wanaopelekwa kwenye 

makao ya watoto na watoto wanaoishi na kufanya kazi mitaani.  

Pamoja na mafanikio hayo bado kuna changamoto katika utoaji wa malezi, matunzo na 

ulinzi kwa watoto wakiwa katika familia za walezi wa kuaminika hasa kwa kuzingatia 

tabia za watoto na mazingira waliyokulia.  

Katika kuboresha utekelezaji wa mpango huu Wizara imeandaa mwongozo unaolenga 

kuwajengea uwezo walezi wa kuaminika ili waweze kutoa huduma za malezi, matunzo 

na ulinzi kwa watoto walio katika mazingira hatarishi. 
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Watumiaji wa mwongozo huu ni Maafisa Ustawi wa Jamii katika Tawala za Mikoa na 

Serikali za Mitaa, Wadau wa Maendeleo, Asasi za Kiraia na Mashirika ya Dini ili 

waweze kuwajengea uwezo walezi wa kuaminika waliotambuliwa na kuthibitishwa 

katika Halmashauri husika kulea watoto walio katika mazingira hatarishi.  

Mwongozo huu una jumla ya mada 12 kama ifuatavyo;  

i. Tafsiri ya Dhana 

ii. Dhana ya Mlezi wa kuaminika 

iii. Haki za Mtoto 

iv. Kanuni za maadili za kuhudumia Watoto 

v. Ulinzi na Usalama wa Mtoto 

vi. Malezi, Makuzi na Maendeleo ya Awali ya Mtoto 

vii. Afya ya akili na Msaada wa Kisaikolojia na kijamii 

viii. Huduma kwa mtoto mwenye msongo wa mawazo 

ix. Marekebisho ya tabia 

x. Utambuzi wa wadau 

xi. Kuimarisha uchumi wa Kaya 

xii. Huduma kwa watu wenye ulemavu  

Maandalizi  ya mwongozo huu yamehusisha wadau mbalimbali katika hatua tofauti 

kutoka Serikali Kuu, Tawala za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa, Wadau wa 

Maendeleo, Asasi za Kiraia, walezi na watoto.  
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MADA YA KWANZA      
TAFSIRI YA DHANA 

1.1 Muda wa Kuwezesha: Dk 60 

1.2 Malengo ya mada 

Ifikapo mwisho wa mada hii washiriki wataweza:   

• Kuelewa tafsiri za dhana mbalimbali  

• Kuelewa makundi ya watoto walio katika mazingira hatarishi 

1.3 Njia za uwezeshaji 

• Mhadhara mfupi 

• Bungua bongo 

• Majadiliano katika vikundi  

• Majadiliano ya pamoja 

1.4 Hatua za kuwezesha  

Hatua ya 1:  Toa maelezo ya utangulizi wa mada. 

Hatua ya 2:  Ongoza washiriki kubungua bongo juu ya maana ya dhana zifuatazo: 

Mtoto, Mlezi wa kuaminika, Malezi ya kambo,  Watoto walio katika mazingira hatarishi 

na Watoto walio katika mkinzano na sheria. 

Hatua ya 3:  Wagawe washiriki katika vikundi wajadili mambo yafuatayo na waandike 

katika bango kitita: 

• Makundi ya watoto walio katika mazingira hatarishi na watoe mifano. 

• Sababu za watoto kuwa katika mazingira hatarishi. 

Hatua ya 4:   Wezesha washiriki kuwasilisha kazi za vikundi na kufanya majadiliano ya 

pamoja. 

Hatua ya 5:    Hitimisha kwa kutoa muhtasari. 
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1.5 Maelezo ya Mada  

1.5.1 Tafsiri ya dhana mbalimbali 

Mtoto   
Kwa mujibu wa Sheria ya Mtoto namba 21 ya mwaka 2009 iliyofanyiwa marekebisho  

mwaka 2019, mtoto ni mtu yoyote aliye chini ya umri wa miaka kumi na nane.  

Haki za Mtoto 

Ni stahili ambayo mtoto anapaswa kupewa au kutoa kutokana na ubinadamu au utoto 

wake bila kujali kabila, jinsi, dini, rangi ya ngozi, hali kama ulemavu au umasikini. 

Haki hizo ni pamoja na haki ya kuishi, kuendelezwa, kulindwa, kushiriki na 

kushirikishwa. 

Mlezi wa kuaminika  

Ni mtu mzima mwenye maadili, hekima na akili timamu ambaye siyo ndugu wa mtoto 

na ana uwezo wa kumtunza mtoto na amethibitishwa na Afisa Ustawi wa Jamii kuwa 

na uwezo wa kutoa malezi kwa mtoto. 

Mtoto aliye katika mkinzano na sheria 

Ni mtoto ambaye kutokana na sababu moja au nyingine amefanya makosa na 

kufikishwa kwenye mfumo wa sheria kama Mahakamani au Polisi.  

Maana ya msongo 

Msongo ni aina ya shinikizo la kiakili ambalo humfanya mwathirika kupata matatizo 

ya kimaono na kiutendaji. 

Mtu mwenye msongo hupata matatizo ya kisaikolojia yanayojionyesha kwa hali 

mbalimbali zikiwemo: 

• Kushindwa kufikiri ipasavyo na hivyo kuwa na utendaji hafifu; kwa mfano, 

kushindwa kujifunza masomo ipasavyo. 

• Kuwa na uhusiano hasi na watu wengine kutokana na hali ya hasira, kujitenga 

n.k 

• Kuwa na malalamiko ya mara kwa mara kuhusu afya au watu wengine. 
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Uchepushaji  

Uchepushaji ni mchakato wa kumtoa mtoto aliyekinzana na sheria kutoka mfumo 

rasmi wa kuendesha Mashauri ya Jinai (kutoka Kituo cha Polisi, Mahakamani au 

Mahabusu ya Watoto) na kupelekwa kwenye Kituo cha Marekebisho ya tabia. Aidha, 

Uchepushaji huu utafanyika tu iwapo mtoto amekiri kosa na kuridhia kwenda kwenye 

mpango wa Marekebisho ya tabia. 

Malezi 

Ni matendo yote chanya yanayofanywa na mzazi/mlezi kwa mwelekeo chanya ili 

kumwezesha mtoto kukua katika nyanja zote (kimwili, kiakili, kihisia, kimaadili na 

kijamii) ili aweze kukubalika na jamii. Aidha, inahusisha mchakato wa maandalizi ya 

mtoto utakaomwezesha kukua, kukubalika na kushiriki katika shughuli za kijamii na 

kitamaduni kwa kumlinda, kumjamiisha na kumpatia mahitaji na huduma za msingi. 

Malezi ya kambo 

Ni malezi ya muda na ya hiari yanayotolewa na familia au mtu binafsi ambaye hana 

uhusiano na mtoto huyo na yuko tayari kutoa malezi, matunzo na ulinzi kwa mtoto 

baada ya kukabidhiwa na Kamishna wa Ustawi wa Jamii. 

Ulinzi na usalama wa mtoto 
Ni shughuli zote zinazolenga kuzuia ukatili na unyanyasaji wa mtoto na kutoa huduma 

kwa watoto waliofanyiwa vitendo au walio katika hatari ya kufanyiwa vitendo vya 

ukatili na unyanyasaji. 

Mtoto aliye katika mazingira hatarishi  
Ni mtoto  ambaye tayari yuko hatarini au anaweza kuwa hatarini kwa kukosa haki 

zake za msingi. Kwa kiasi kikubwa, watoto walio katika mazingira hatarishi huwa 

wamekosa malezi ya kifamilia  kutokana na wazazi kufariki, kutelekezwa na wazazi, 

kutumikishwa, kufanyiwa vitendo vya ukatili na unyanyasaji,   kuwa na ulemavu au 

umaskini uliokithiri. Watoto hao kwa kawaida huishi katika shida, wakikosa haki zao 

za msingi zikiwemo Malazi, Mavazi, Chakula, Elimu na Matibabu. Mazingira mengine 

hatarishi  humlazimisha mtoto kuingia katika vitendo vya ulevi wa pombe na madawa 

ya kulevya, kuamua kuishi mtaani, ajira na vitendo vingine  vinavyohatarisha afya na 

maendeleo yake.  
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Ulemavu  
Ni hali yoyote ya dosari katika viungo vya mwili au akili ambayo husababisha mtu 

kushindwa kutenda mambo ambayo angeweza kuyafanya hivyo humletea mtu kizuizi 

katika utekelezaji wa majukumu yake katika jamii. 

1.5.2 Makundi ya watoto walio katika mazingira hatarishi 

Makundi ya watoto walio katika mazingira hatarishi ambao wanaweza kupatiwa 

malezi kwa Mlezi wa kuaminika  ni pamoja na : 

i. Yatima au alietelekezwa na ndugu zake. 

ii. Ametelekezwa au ametendewa visivyo na  Mlezi wake au Wazazi. 

iii. Ana Mzazi/Mlezi asiyetoa malezi sahihi. 

iv. Analelewa na Mzazi/Mlezi ambaye kutokana na tabia za kihalifu au ulevi 

hawezi kumlea mtoto. 

v. Mzururaji na hana makazi au sehemu ya kuishi. 

vi. Ombaomba au anaishi kwa kutegemea misaada kwa kisingizio cha kuimba, 

kucheza, kufanya maonyesho, kuuza kitu chochote au vinginevyo. 

vii. Anaambatana na mtu yeyote ambaye ni ombaomba. 

viii. Analelewa na Mzazi asiye na uwezo au Mzazi fukara. 

ix. Mara kwa mara anaambatana na mhalifu sugu au kahaba. 

x. Anaishi kwenye nyumba au sehemu ya nyumba inayotumiwa na makahaba kwa 

lengo la kufanya ukahaba. 

xi. Ni mtu amabaye kupitia kwake kosa limetendwa au jaribio la kosa chini ya 

Sheria ya Usafirishaji Haramu wa Binadamu. 

xii. Amekuwa akifanya jambo au kushawishi kufanya mambo yaliyo kinyume na 

maadili. 

xiii. Yupo chini ya umri unaomfanya awajibike kijinai na amehusika kutenda kosa 

kubwa la jinai. 

xiv. Analelewa na mtu mwenye ulemavu ambaye ulemavu huo unamfanya asiweze 

kumpa mtoto malezi stahili. 

xv. Watoto wanaotumikishwa. 
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xvi. Watoto waliokinzana na walio katika hatari ya kukinzana na sheria. 

xvii. Watoto wanaojilea. 

xviii. Endapo mtoto huyo yupo katika mazingira mengine yoyote kama ambavyo 
Kamishna wa Ustawi wa Jamii ataamua. 

1.5.3 Sababu za watoto kuwa katika mazingira hatarishi 

Zipo sababu mbalimbali za watoto kuwa katika mazingira hatarishi. Baadhi ya sababu 

hizo ni pamoja na: 

i. Umaskini uliokithiri hasa katika ngazi ya Familia/Kaya 

Umaskini uliokithiri katika ngazi ya familia unasababisha watoto kukosa mahitaji 

ya msingi kama vile chakula, mahitaji ya shule na matibabu.  

ii. Mila na desturi zinazoleta madhara 
Zipo baadhi ya mila na desturi ambazo zina athari kwa watoto na kuwasababishia 

kuwa katika mazingira hatarishi. Miongoni mwa mila na desturi hizo ni pamoja na: 

• Mila ya kurithi wajane. 

• Wasichana kuolewa  katika umri mdogo (chini ya miaka kumi na nane) ili 

Wazazi wapate kipato. 

• Mitala; kuwa na wake wengi bila kuwa na uwezo wa kutunza watoto ambao ni 

matokeo yake. 

• Ukeketaji. 

• Kutokutoa haki za msingi kwa usawa, mfano watoto wa kike kupewa kazi 

nyingi zaidi kuliko watoto wa kiume au watoto wa kiume kupewa fursa zaidi 

kuliko watoto wa kike. 

iii. Imani za kishirikina 

Imani za kishirikina husababisha watoto kufanyiwa vitendo vya unyanyasaji na 

ukatili, mfano kukata na kutumia viungo vya watoto wenye ualbino; watoto 

kuhusishwa katika vitendo vya kishirikina  na ubakaji wa watoto wadogo kwa 

tamaa ya kupata mali. 
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iv. Kudhoofika kwa mfumo wa malezi ya jadi  

Awali jamii ilizoea kutunza watoto wa ndugu pale ambapo wazazi wamekuwa 

wagonjwa kwa muda mrefu, ama wamefariki jambo ambalo kwa sasa limedhoofika 

kwa kiasi kikubwa. 

v. Migogoro na kuvunjika kwa ndoa 

Mara nyingi ndoa zinapokuwa kwenye migogoro au zinapovunjika wanaoathirika 

ni watoto kwa kukosa malezi, matunzo na ulinzi. 

vi. Athari zinazotokana na magonjwa mbalimbali   

Magonjwa haya ni kama vile UKIMWI na UVIKO 19 ambayo yameleta athari nyingi 

ambazo zimesababisha familia kutumia fedha nyingi na rasilimali nyingine za 

familia hivyo kubaki katika hali ngumu zaidi. Aidha vifo vilivyotokea vimewaacha 

watoto wengi yatima na familia kusambaratika. Watoto wengine huzaliwa na 

maambukizi na kukosa huduma.  

vii. Unyanyasaji na ukatili 

Baadhi ya watoto katika jamii  wanatelekezwa, wanateswa na wanapewa adhabu za 

kikatili kama vile kuunguzwa moto, kupigwa na kukatwa baadhi ya viungo, 

kunyimwa chakula, kubakwa na kufanyiwa ukatili wa kijinsia, hali inayopelekea 

wawe kwenye mazingira hatarishi. 

viii. Kukosa stadi za malezi kwa Wazazi/Walezi 

Wazazi/Walezi kutokuwa na uelewa wa kutosha kuhusiana na Malezi, Makuzi na 

Maendeleo ya Awali ya Mtoto kunasababisha kushindwa kutoa malezi stahiki kwa 

watoto.   

ix. Wazazi/Walezi kutowajibika ipasavyo 

Uvivu, ulevi wa kupindukia kwa baadhi ya Wazazi/Walezi na kutojishughulisha na 

shughuli yoyote ya kuwaletea kipato kunasababisha watoto kukosa mahitaji ya 

msingi na hivyo kuingia katika mazingira hatarishi. 

x. Kutowapatia chanjo watoto walio chini ya miaka mitano na wajawazito kutopata 

huduma za kliniki.  

Magonjwa mengi yanaweza kuzuilika kwa chanjo ikitolewa kwa wakati unaostahili 

kwa watoto na wajawazito. Chanjo isipotolewa kwa usahihi na kwa wakati watoto 
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wanaweza kupata baadhi ya magonjwa na ulemavu kwa mfano ugonjwa wa akili na 

kupooza hivyo kuwafanya wawe katika mazingira hatarishi. 

xi. Matumizi yasiyo sahihi ya Mitandao ya Kijamii  

Matumizi ya mitandao yanawaweka watoto katika hatari kubwa ya ukatili na 

unyanyasaj. Mitandao ya Kijamii ina taarifa na picha nyingi zisizo na maadili 

ambazo watoto wanajikuta wahanga na wamekuwa na urahibu wa mitandao 

ambayo imewapa nafasi ya kujifunza na kuwa tegemezi wa mitandao.  

xii. Watoto kujiingiza kwenye michezo ya kubeti  na kamari  

Badala ya watoto kwenda Shule wanajihusisha na michezo ya kubeti na kamari 

ambayo inawanyima fursa ya kujiendeleza kielimu. Jambo ili linawasababisha 

watoto kuwa katika hatari ya kukinzana na sheria.  
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MADA YA PILI 
DHANA YA MLEZI WA KUAMINIKA 

2.1 Muda wa Kuwezesha: Dk 120 

2.2 Malengo ya Mada 

Ifikapo mwisho wa mada hii washiriki wataweza kufahamu: 

• Sheria na Kanuni zinazosimamia huduma za malezi toka kwa Mlezi wa 

kuaminika 

• Umuhimu wa Mlezi wa kuaminika 

• Sifa/vigezo vya Mlezi wa kuaminika 

• Haki za Mlezi wa kuaminika 

• Majukumu ya Mlezi wa kuaminika 

• Majukumu ya Afisa Ustawi wa Jamii 

2.3 Njia za uwezeshaji mada 

• Mihadhara mifupi 

• Bungua bongo 

• Mawasilisho ya mada 

• Majadiliano katika vikundi vidogo 

• Majadiliano ya pamoja 

2.4 Vifaa vya kuwezeshea 

• Bango kitita 

• Kalamu za wino mzito 

• Vitini vya sheria 

• Projecta 

2.5 Hatua za kuwezesha 

Hatua ya 1: Tambulisha mada na malengo yake. 

Hatua ya 2: Ongoza washiriki kubungua bongo kuhusu maana ya Mlezi wa kuaminika 

na tofauti yake na mlezi wa kambo. 

Hatua ya 3: Toa ufafanuzi kuhusu maana ya Mlezi wa kuaminika na tofauti yake na 

Mlezi wa kambo. 
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Hatua ya 4: Wapitishe washiriki na kutoa ufafanuzi kuhusu umuhimu wa Mlezi wa 

kuaminika, majukumu ya Mlezi wa kuaminika na majukumu ya Afisa Ustawi wa Jamii. 

Hatua ya 5: Wagawe washiriki kwenye vikundi ili wajadiliane kuhusu yafuatayo:  

• Sifa/vigezo vya Mlezi wa kuaminika. 

• Haki za Mlezi wa kuaminika. 

Hatua ya 6: Wezesha vikundi kuwasilisha majibu. 

Hatua ya 7: Toa ufafanuzi kuhusiana na mada zilizojadiliwa. 

Hatua ya 8: Toa maelezo ya kina kuhusu muda wa mtoto kuwa katika malezi kwa 

Mlezi wa kuaminika. 

2.6 Maelezo ya Mada 

2.6.1 Sheria na Kanuni zinazosimamia huduma za malezi toka Mlezi wa kuaminika 

i. Sheria ya Mtoto Na. 21 ya mwaka 2009 iliyofanyiwa marekebisho 2019. 

ii. Sheria ya Ndoa ya Mwaka 1971. 

iii. Kanuni za Mlezi wa kuaminika za Mwaka 2019. 

iv. Kanuni ya Malezi ya Kambo ya mwaka 2012. 

v. Kanuni ya Uendeshaji wa Mashauri ya Watoto Mahakamani 2014. 

2.6.2 Dhana ya Mlezi wa kuaminika 
Sheria ya Mtoto Na. 21 ya mwaka 2009 kifungu cha 3 inafafanua kuwa; Mlezi wa 

kuaminika ni Mtu mzima, mwadilifu na mwenye msimamo na akili timamu ambaye si 

ndugu wa mtoto ambaye ana uwezo wa kumtunza mtoto na ambaye amethibitishwa na 

Afisa Ustawi wa Jamii kuwa na uwezo wa kumpatia mtoto malezi, matunzo na ulinzi 

anaostahili. 

Kanuni za  Mlezi wa kuaminika zinamtaka Afisa Ustawi wa Jamii wa kila Halmashauri 

kuhakikisha uwepo wa Walezi wa kuaminika ili kutoa malezi ya muda kwa  watoto 

wenye uhitaji katika Halmashauri husika.  

Angalizo: Zingatia maelezo katika kitabu cha rejea kwa kila mada 

 
 
 
 



 

10 
 

Jedwali Na. 1: Tofauti kati ya Mlezi wa kuaminika na Mlezi wa kambo 

Mlezi wa kuaminika Mlezi wa kambo 

• Hawalipwi ujira ila wanaweza kupewa 
motisha kulingana na mazingira. 

• Atatoa malezi kwa mtoto kwa kipindi 
kisichozidi miezi 6. 

• Anachaguliwa na kuthibitishwa na 
Afisa Ustawi wa Jamii wa Halmashauri 
husika. 

• Anaombwa  kutoa huduma ya malezi.  

• Ni huduma ya Malezi ya dharura. 
 

• Halipwi ujira. 

• Mtoto huwekwa chini ya malezi ya 
kambo kwa muda wa kipindi 
kisichopungua miezi sita kwa mwenye 
nia ya kuasili. Kwa anaetaka kutoa  
Malezi ya kambo ya kawaida atamlea 
mtoto hadi atakapofikia miaka 18 au 21 
kama anaendelea na mfumo rasmi wa 
elimu (LCA 18(4). 

• Anathibitishwa na Kamishna wa 
Ustawi wa Jamii. 

• Mhusika anaomba mwenyewe kutoa 
huduma ya malezi, matunzo na ulinzi 
kwa mtoto husika. 

• Ni huduma ya malezi ya muda. 

2.6.3 Umuhimu na faida za Mlezi wa kuaminika 

Watoto wengi wamekosa malezi na huduma katika familia kutokana na sababu 

mbalimbali ikiwemo kufiwa na wazazi, utelekezaji wa watoto, hali duni kwa baadhi ya 

familia kutokana na magonjwa ya muda mrefu kwa Wazazi/Walezi, mfarakano baina 

ya Wazazi/Walezi na ukatili dhidi ya Watoto. Uwepo wa mpango wa Mlezi wa 

kuaminika umesaidia watoto hao kupata malezi, matunzo na huduma wanazostahili.  

2.6.4 Faida za Mpango wa Mlezi wa kuaminika 

i. Kutoa huduma za dharura za malezi, matunzo na ulinzi kwa mtoto/watoto 

wenye uhitaji wa huduma hiyo. 

ii. Kutoa hifadhi ya muda kwa watoto wenye uhitaji na kuwapatia fursa ya kupata 

malezi ya kifamilia wakati wanahudhuria programu mbalimbali wakati 

changamoto zao zikiendelea kushughulikiwa. 

iii. Kutoa makazi kwa watoto walio katika mkinzano na Sheria ili kuwaepusha 

kupelekwa katika mahabusu za watoto pale ambapo wamepewa dhamana. 

iv. Kupunguza ongezeko la watoto wanaoishi na kufanya kazi mitaani na kwenye 

makao ya kulelea Watoto. 
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2.6.5 Vigezo/sifa za Mlezi wa kuaminika  

i. Awe na umri usiopungua miaka 25 na usiozidi miaka 65. 

ii. Awe na makazi ya kudumu. 

iii. Awe na uelewa kuhusu athari wanazopata watoto kutokana na migogoro ya 

kifamilia. 

iv. Awe ni mtu mwenye huruma na upendo kwa watoto walio katika mazingira 

hatarishi. 

v. Awe na uwezo wa kutoa huduma za msingi kwa mtoto ikiwemo malazi, chakula 

na mavazi. 

vi. Awe muadilifu (asiwe mlevi wala mtumiaji wa dawa za kulevya na asijihusishe 

biashara ya ngono). 

vii. Awe na akili timamu (asiwe na matatizo ya Afya ya Akili). 

viii. Athibitishwe na Afisa Mtendaji wa Kijiji/Mtaa. 

ix. Awe na mdhamini anayemfahamu kwa kipindi kisichopungua miaka 3. 

x. Kwa mwanaume mwenye mke zaidi ya mmoja, amtaje mke aliyeridhia 

kushirikiana nae kwenye malezi. Pia Mwanaume ambae hajaoa hataruhusiwa 

kuwa Mlezi wa kuaminika. 

2.6.6 Haki za Mlezi wa kuaminika 

Mlezi wa kuaminika ana haki zifuatazo: 

i. Kupewa ushauri/msaada wa kitaalamu kutoka kwa Afisa Ustawi wa Jamii na 

wataalamu wengine wanaotoa huduma za Ustawi wa Jamii kwa watoto walio 

katika mazingira hatarishi ili kumwezesha kutoa malezi stahiki kwa mtoto. 

ii. Kupewa taarifa kamili za mtoto ikiwemo asili yake na sababu za mtoto kuwekwa 

chini ya malezi ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa, afya yake ikiwemo taarifa za 

chanjo, historia ya elimu na msaada wowote wa kisaikolojia ambao amewahi 

kupewa na mahitaji mengine ambayo Mlezi wa kuaminika anaweza kumsaidia. 

iii. Kufanya maamuzi ya msingi ya kila siku kuhusiana na Malezi, Makuzi na 

Maendeleo ya Awali ya Mtoto akiwa chini ya uangalizi wake. 

iv. Kuheshimu faragha yake na kutobugudhiwa na Wazazi/Walezi wa mtoto au 

ndugu wengine wa familia wakati wa kutekeleza jukumu lake la kutoa malezi. 
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v. Kupewa taarifa na Ofisi ya Ustawi wa Jamii kuhusu jambo au tukio lolote 

ambalo linaweza kumuathiri mtoto akiwa mikononi mwake au kuathiri watoto 

wengine ndani ya familia. 

vi. Kushirikishwa katika shughuli mbalimbali zinazohusu masuala ya Watoto 
katika Halmashauri husika. 

2.6.7 Majukumu ya Mlezi wa kuaminika 

a. Kumfundisha mtoto stadi za maisha kulingana na umri wake. 

b. Kumpatia mtoto huduma zote za msingi ikiwemo lishe, matibabu, chanjo, 

mavazi, malazi, kusimamia na kufuatilia maendeleo ya mtoto kielimu. 

c. Kushirikiana na Afisa Ustawi wa Jamii kuandaa Mpango wa Huduma kwa ajili 

ya mtoto na kutathmini maendeleo ya mtoto. 

d.  Kushirikiana na Afisa Ustawi wa Jamii ili kumuandaa mtoto kumtengamanisha 

na wazazi /ndugu zake. 

e. Kuhakikisha mtoto anahudhuria mahakamani pale ambapo atapaswa kufanya 

hivyo. 

f. Kutoa taarifa kwa Afisa Ustawi wa Jamii iwapo atahitaji kusafiri na mtoto au bila 

mtoto nje ya Halmashauri. 

g. Kutoa taarifa kwa Afisa Ustawi wa Jamii iwapo atahitajika kuhama eneo 

analoishi, Halmashauri, Mkoa au Nchi, angalau mwezi mmoja kabla ya safari 

hiyo ili taratibu nyingine zifanyike. 

h. Kushirikana na wataalam wa programu ya marekebisho ya tabia na kuhakikisha 

mtoto anahudhuria programu, yaani kushiriki katika kupanga mpango wa 

matunzo na mchakato wa mapitio na kufanya kazi na wataalam wa programu 

katika utekelezaji wa malengo ya mtoto. 

i. Kutoa mrejesho kwa Afisa Ustawi wa Jamii juu ya maendeleo ya mtoto katika 

familia na jamii. 

j. Kutoa ushirikiano kwa mtaalamu wa Ustawi wa Jamii anapotembelea mtoto 

nyumbani. 

k. Kuimarisha mahusiano kati ya mtoto na familia/ndugu zake. 
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l. Kutoa taarifa Ofisi ya Ustawi wa Jamii na kituo cha Polisi ndani ya masaa 24, 

pale mtoto anapokuwa ametoroka. 

m. Kutoa taarifa kwa Afisa Ustawi wa Jamii na ndugu wa mtoto pale ambapo 

itatokea mtoto amefariki au kupatwa na jambo lolote la dharura. 

n. Mlezi wa kuaminika atatakiwa kuwataarifu wana familia kabla ya kupokea 

mtoto. 

Angalizo: Mlezi wa kuaminika atatakiwa kuhakikisha anamlea mtoto kama mtoto 
mwingine aishiye katika familia hiyo. 

2.6.8 Majukumu ya Afisa Ustawi wa Jamii 

a. Kuwatambua na kuwapatia mafunzo Walezi wa kuaminika. 

b. Kutoa ushauri wa kitaalam kwa Mlezi wa kuaminika kuhusiana na malezi, 

matunzo na ulinzi wa mtoto. 

c. Kushirikiana na Asasi za Kiraia zilizopo katika eneo husika kuwezesha Walezi 

wa kuaminika kutekeleza majukumu yao ya malezi kwa ufanisi. 

d. Kushirikiana na Asasi zilizopo kuunganisha watoto na huduma mbalimbali 

kulingana na mahitaji yao. 

e. Kushirikiana na Mlezi wa kuaminika katika kuandaa na kufanya mapitio ya 

Mpango wa Huduma ya Mtoto. 

f. Kumtembelea mtoto akiwa chini ya malezi ya Mlezi wa kuaminika kwa mujibu 

wa kanuni za Mlezi wa kuaminika, kwa utaratibu ufuatao; 

i. Ndani ya siku saba baada ya tarehe ya mtoto kuwekwa kwenye hifadhi ya 

familia ya kuaminika na mara moja kwa kila baada siku 28 au; 

ii. Mara tu taarifa zozote za unyanyasaji zinapotolewa; na 

iii. Ndani ya wiki moja mara baada ya kupokea taarifa zozote kutoka kwa 

mtoto, Mlezi wa kuaminika au mtu mwingine yeyote atakayeonyesha 

uhitaji wa mtoto kutembelewa. 

g. Kuandaa taarifa kila baada ya kumtembelea mtoto. 

h. Kusitisha malezi ya Mlezi wa kuaminika kutokana na sababu zifuatazo: 

i. Pale ambapo atagundua uwepo wa vitendo vya unyanyasaji na ukatili 

dhidi ya mtoto. 
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ii. Pale ambapo atajiridhisha kuwa mtoto anaweza kutengamanishwa na 

kuunganishwa na wazazi wake au familia. 

iii. Pale ambapo atabaini kuwa hifadhi hiyo haina maslahi kwa mtoto. 

iv. Pale ambapo anapoteza sifa za kuwa Mlezi wa kuaminika, mfano: 

kutengana kwa walezi wa kuaminika. 

v. Pale mtoto atakapoomba mwenyewe kutaka kutoka kwa kuzingatia umri 

wa mtoto, uelewa, hali, ukomavu na tathimini ya Afisa Ustawi wa Jamii. 

vi. Kufariki kwa Mlezi wa kuaminika. 

Angalizo:  

• Mlezi wa kuaminika hatapewa watoto zaidi ya watatu kwa mara moja isipokuwa 
kama watoto hao ni ndugu wa familia moja ambao hawapaswi kutenganishwa. 

• Mtoto asilazimishwe kuabudu katika dini ambayo Mlezi wa kuaminika anaabudu. 

2.6.9 Muda wa mtoto kupata malezi kwa Mlezi wa kuaminika  

i. Kwa mtoto ambaye ni mhanga wa ukatili, unyanyasaji, udhalilishaji na 

utelekezaji, Afisa Ustawi wa Jamii wa Halmashauri atafanya tathmini ili kuamua 

ni kwa muda gani mtoto huyo apatiwe makazi. Hata hivyo, muda huo hautakiwi 

kuzidi miezi sita isipokuwa tu kama ni kwa maslahi bora ya mtoto. Kwa watoto 

walio katika mkinzano na sheria na watoto walio katika hatari ya kukinzana na 

sheria watakaa kwa Mlezi wa kuaminika kwa kipindi ambacho mtoto anashiriki 

katika mpango wa Marekebisho ya Tabia. 

ii. Pale ambapo Mlezi wa kuaminika ataishi na mtoto ambaye amepewa dhamana 

na mahakama, atamlea mpaka pale mahakama itakapoamua vinginevyo. 

iii. Pale ambapo amewekwa chini ya Mlezi wa kuaminika kwa amri ya malezi 

inayotolewa na mahakama ambayo inaweza kuwa kwa muda wa miaka 3 au 

hadi pale mtoto atakapofika umri wa miaka 18 au miaka 21. 

2.6.10 Motisha kwa Mlezi wa kuaminika 

Mlezi wa kuaminika halipwi mshahara ila anaweza kupewa motisha kama vile vifaa 

vya malazi, nguo na vifaa/mahitaji mbalimbali ya msingi yanayohitajika kwa mtoto. 

Vifaa hivi vitategemea hali halisi ya mazingira ya Mlezi wa kuaminika na upatikanaji 

wa fedha. 
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MADA YA TATU 
HAKI ZA MTOTO 

3.1 Muda wa kuwezesha: Dk 60 
3.2 Malengo ya Mada  

Ifikapo mwisho wa mada hii washiriki wataweza kuelewa  

• Chimbuko la haki za mtoto 

• Haki za msingi za mtoto kwa lengo la kuzisimamia 

• Wajibu wa mtoto kwa Wazazi/Walezi na Jamii 

3.3 Njia za uwezeshaji 

• Mhadhara mfupi 

• Bangua bongo 

• Majadiliano katika vikundi 

• Majadiliano ya pamoja 

3.4 Hatua za kuwezesha  

Hatua ya 1: Toa utangulizi na malengo ya mada. 

Hatua ya  2: Toa maelezo mafupi kuhusu  chimbuko la Haki za Mtoto. 

Hatua  ya 3: Wezesha washiriki kubungua bongo kuhusu;   Maana  ya Haki za Mtoto, 

Makundi ya  Haki za Mtoto na Wajibu wa Mtoto. 

Hatua  ya 4: Hitimisha kwa maelezo ya ufafanuzi kuzingatia kitabu cha rejea. 

3.5   Maelezo ya Mada  

3.5.1 Chimbuko la Haki za Mtoto 

Chimbuko la Haki za Mtoto linatokana na Mkataba wa Kimataifa wa Haki za Mtoto 

ulioidhinishwa na Nchi Wanachama wa Umoja wa Mataifa mnamo Novemba 20, 1989 

na kuridhiwa na Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Juni 10, 1991. Mkataba 

huu unaelekeza Serikali za nchi wanachama kuhakikisha kuwa haki hizi zinatekelezwa 

na kuheshimiwa.  

Kutokana na mkataba wa Kimataifa wa Haki za Mtoto, Umoja wa Nchi Huru za Afrika 

kwa Umoja wa Afrika ulipitisha Mkataba wa Afrika wa Haki na Ustawi wa Mtoto 

mwaka wa 1990. Mkataba huo ulilenga kuhakikisha kuwa Mkataba wa Kimataifa wa 

Haki za Mtoto unatekelezwa kwa kuzingatia mila, desturi na tamaduni za kiafrika. 
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Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imetia saini mkataba huu ambapo 

mikataba yote miwili imetoa majukumu kwa Serikali zinazoridhia kulinda na 

kuendeleza haki za watoto. Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania katika 

kutekeleza mikataba hiyo, iliandaa Sera ya Maendeleo ya Mtoto 2008 na kutunga Sheria 

ya Mtoto Na. 21 ya mwaka 2009 iliyofanyiwa marekebisho 2019 na kanuni zake ili 

kuweza kutekeleza haki hizo. 

3.5.2 Haki za mtoto zimegawanyika katika makundi makuu matano 

a. Haki ya Kuishi 

 Haki hii inalenga katika kuhakikisha kuwa mtoto anazaliwa na anaishi salama kwa;  

i. Kumpatia mama mjamzito huduma bora za afya zikiwemo chanjo za 

kumkinga na magonjwa mbalimbali, kumpa lishe bora na ulinzi dhidi ya 

ukatili. 

ii. Kumpatia mtoto huduma za afya, chanjo na matibabu. 

iii. Kumpatia mtoto lishe bora , malazi na mavazi ya kumsitiri kulingana na 

hali ya hewa. 

iv. Kuhakikisha kuwa mtoto anapewa huduma ya uchangamshi wa awali 

katika umri wa miaka 0 -8. 

b. Haki ya Kuendelezwa 

Haki hii inalenga katika kuhakikisha kuwa mtoto anaendelezwa katika nyanja za 

kielimu, kimaadili na kiimani. Mchakato huu wa kumuendeleza mtoto katika 

nyanja hizo unasaidia kuibua ubunifu na maarifa yanayomuwezesha mtoto 

kukua na kufikia utimilifu wake. Haki hii inajumuisha afua rafiki na stahiki za 

kumwendeleza  mtoto mwenye ulemavu. 

c. Haki ya Kulindwa 

Haki hii inalenga kuimarisha ulinzi wa mtoto  akiwemo mtoto mwenye ulemavu 

dhidi ya vitendo vyote vya ukatili, unyanyasaji, unyonyaji na utelekezaji. Hii ni 

pamoja na kuboresha mifumo ya kuzuia ukatili na kutoa huduma kwa wahanga  

wa ukatili dhidi ya watoto.  
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d. Haki ya Kushiriki 

Haki hii inalenga kuhakikisha kwamba watoto wanapewa nafasi ya kushiriki na 

kushirikishwa katika masuala yanayowahusu ikiwa ni pamoja na kutoa maoni, 

kusikilizwa na kushiriki katika maamuzi mbalimbali katika  familia na jamii kwa 

ujumla. Wazazi/Walezi na Jamii wanatakiwa kuweka mifumo rafiki ya kuwapa 

nafasi watoto kujieleza na kusikilizwa hasa kwa kuzingatia umri, hali, uelewa na 

ukomavu wa akili zao. 

e. Haki ya kutobaguliwa 

Haki hii inalenga kuwalinda watoto dhidi ya vitendo vyote vya ubaguzi wa 

kijinsia, utaifa, rangi, dini, lugha, hali ya kipato, hali zao za ulemavu, afya, mila 

na desturi na asili yao. 

3.5.3 Wajibu wa Mtoto 

Kila mtoto ana wajibu ufuatao:  

i. Kuheshimu na kuwatii Wazazi/Walezi na Wanajamii. 

ii. Kufanya kazi nyepesi kulingana na umri wake. 

iii. Kuwasaidia wazazi/walezi, watu wazima, wazee na watu wenye ulemavu pale 

inapohitajika. 

iv. Kulinda na kuimarisha mshikamano katika Familia, Jamii na Taifa, ikiwa ni 

pamoja na kulinda maadili ya jamii ya kitanzania. 

v. Kujifunza na kusoma kwa bidii. 

vi. Kufanya na kuzingatia usafi binafsi na mazingira yanayomzunguka kutokana na 

umri na hali ya mtoto. 

vii. Kuwalinda na kuwapendaea wale walio wadogo kwao na kuwalinda wenye 

kuhitaji ulinzi. 

Angalizo:  

• Utekelezaji wa wajibu wa mtoto utazingatia umri, afya, hali ya ulemavu, ukomavu 
na uwezo wa kiakili wa mtoto katika kutekeleza wajibu huo. 

• Utekelezaji wa Haki za Mtoto unapaswa kuzingatia maslahi bora ya mtoto. 
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MADA YA NNE 

KANUNI ZA MAADILI ZA KUHUDUMIA WATOTO 

4.1 Muda wa kuwezesha: Dk 60 

4.2 Malengo ya Mada 

Ifikapo mwisho wa mada hii washiriki wataweza: 

• Kuelewa kanuni za maadili za kufanya kazi na watoto   

• Kufahamu mambo muhimu ya kuzingatia wakati wa kuwahudumia watoto  

4.3 Njia za uwezeshaji mada 

• Mihadhara mifupi 

• Majadiliano katika vikundi vidogo 

• Majadiliano ya pamoja 

4.4 Vifaa vya kuwezesha 

• Bango kitita 

• Kalamu za wino mzito 

• Vitini vya sheria 

• Projecta 

4.5 Hatua za kuwezesha 

Hatua ya  1: Toa mhadhara mfupi kuhusu Malengo ya Mada. 

Hatua ya  2: Wagawe washiriki katika vikundi na wafanye yafuatayo; 

• Waorodheshe kanuni za maadili za kufanya kazi na watoto.   

• Waainishe mambo muhimu ya kuzingatia wakati wa kuwahudumia watoto. 

Hatua ya  3: Wezesha vikundi kuwasilisha kazi zao. 

Hatua ya  4: Hitimisha kwa kuelezea kanuni za maadili za kufanya kazi na watoto  na 

mambo muhimu ya kuzingatia wakati wa kuwahudumia watoto.  
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4.6 Maelezo ya Mada 

4.6.1 Kanuni na maadili ya kufanya kazi na watoto 

Katika kuwahudumia watoto, watoa huduma wanapaswa kuzingatia kanuni na 

maadili ya kufanya kazi na watoto. Kanuni na maadili hayo ni kama ifuatavyo: 

a. Eneo la utoaji Huduma 

i. Kuweka maslahi ya mtoto kwanza wakati wote wa utoaji huduma. 

ii. Kutumia maarifa yao kuwaelewa watoto, kutambua na kuthamini vipawa vyao 

ili kuwasaidia watoto wote wakiwemo watoto walio katika mazingira hatarishi. 

iii. Kutoa huduma kwa watoto wote kwa kuzingatia kanuni za maadili za 

kuwahudumia watoto. 

iv. Kutumia lugha rahisi na inayoeleweka kwa watoto wakati wa kutoa huduma. 

v. Kuwapa watoto nafasi ya kuuliza na kutafuta ufafanuzi wa maswali 

yanayowatatiza. 

vi. Kupata kibali/ridhaa kutoka kwa mtoto, wazazi, walezi au mamlaka 

zinazotambulika kisheria kabla ya kurekodi sauti au video ya mtoto. 

b. Utambuzi wa utu na thamani ya Mtoto:  

i. Kuheshimu utu na thamani ya mtoto. 

ii. Kumjali na kumheshimu kila mtoto, kwa kuzingatia tofauti za mila na desturi.  

iii. Kuwasaidia watoto kutambua na kufafanua malengo yao na kuongeza uwezo 

wa kushughulikia mahitaji yao wenyewe.  

c. Umuhimu wa uhusiano katika Jamii:  

i. Kutambua na kuelewa kuwa uhusiano chanya baina ya watoto wote ni nyenzo 

muhimu ya mabadiliko.  

ii. Kushirikisha watoto katika kutafuta marafiki ili kukuza, kurejesha, kudumisha, 

na kuimarisha ustawi wa watoto wote.  

d. Uadilifu:   

i. Kuzingatia usiri na faragha katika kutoa huduma kwa watoto.  

ii. Kuepuka kutoa taarifa za siri za mtoto isipokuwa kwa ridhaa/kibali kutoka kwa 

mtoto mwenyewe, mzazi, mlezi au mtu aliyeidhinishwa kisheria. 
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Angalizo:  
Mambo Muhimu ya Mlezi wa kuaminika kuzingatia wakati anapoishi na mtoto;  

• Kuzingatia maadaili ya kufanya kazi na watoto.  

• Kufuatilia mwenendo wa tabia baina ya mtoto na mtoto.  

• Kutambua na kuzingatia mahitaji maalum ya watoto hususan watoto wenye 
ulemavu.  

• Kutoa taarifa kwa Afisa Ustawi wa Jamii anapobaini mbadiliko ya tabia ya mtoto. 
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MADA YA TANO 

ULINZI NA USALAMA WA MTOTO 

5.1 Muda wa kuwezesha: Dk 120 

5.2 Malengo ya Mada  

Ifikapo mwisho wa mada hii washiriki wataweza: 

• Kutambua watoto wanaohitaji ulinzi na usalama 

• Kuelewa hatua za kuchukua pindi itakapobainika kwamba mtoto amefanyiwa 

au yuko katika hatari ya kufanyiwa ukatili 

• Kufahamu aina, viashiria na madhara ya ukatili na unyanyasaji dhidi ya watoto. 

• Kuelewa sababu za ukatili dhidi ya watoto 

• Kuelewa mamlaka zenye dhamana ya kushughulikia ulinzi na usalama wa 

mtoto  

5.3 Njia za uwezeshaji 

• Mhadhara mfupiBungua bongo 

• Kazi za vikundi 

• Majadiliano ya pamoja 

5.4 Hatua za kuwezesha 

Hatua ya 1: Toa maelezo mafupi ya utangulizi. 

Hatua ya 2: Wezesha washiriki kubungua bongo kuhusu aina za watoto wanaohitaji 

ulinzi na usalama. 

Hatua ya 3: Wagawe washiriki katika vikundi. Kwa kutumia jedwali lililo kwenye rejea, 

waongoze wajaze jedwali kwa kuonyesha namna ya kumtambua mtoto aliyefanyiwa 

unyanyasaji huo na madhara na athari za ukatili na unyanyasaji wa watoto kwa kila 

aina ya unyanyasaji na ukatili. 

Hatua ya 4: Wawezeshe washiriki kuwasilisha kazi za vikundi na ongoza mjadala wa 

pamoja. 

Hatua ya 5: Ongoza mjadala wa sababu zinazochangia watoto kufanyiwa ukatili na 

unyanyasaji. 
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Hatua ya 6: Toa mhadhara mfupi juu ya hatua za kuchukua pale mtoto anapobainika 

kuwa amefanyiwa ukatili au yuko katika hatari ya kufanyiwa ukatili au anayehitaji 

ulinzi na usalama 

Hatua ya 7: Toa mhadhara mfupi juu ya mamlaka na wadau wengine 

wanaoshughulikia masuala ya ulinzi na usalama wa mtoto. 

Hatua ya 8: Hitimisha mada kwa kutoa muhtasari wa yaliyojadiliwa katika mada hii 

5.5 Maelezo ya Mada  

5.5.1 Dhana ya ulinzi na usalama wa mtoto 

• Ulinzi wa mtoto: Ni shughuli zote zinazolenga kuzuia aina zote za vitendo vya   

ukatili na unyanyasaji wa mtoto na kutoa huduma kwa watoto waliofanyiwa 

vitendo vya ukatili na unyanyasaji.  

• Unyanyasaji na ukatili dhidi ya watoto: Ni vitendo vinavyohusisha ukiukwaji 

wa haki ya mtoto ambao unasababisha madhara ya kimwili, kimaadili au kifikra 

ukijumuisha kupigwa, kutukanwa, kubaguliwa, kutelekezwa, kunyanyaswa 

kijinsia na kazi za kinyonyaji.  

• Aina za watoto wanaohitaji ulinzi na usalama: Pamoja na watoto waliofanyiwa 

vitendo vya unyanyasaji na ukatili, watoto wengine wanaohitaji ulinzi na 

usalama ni watoto ambao wana matatizo ya kijamii kwa mfano watoto 

waliotelekezwa, watoto ambao wazazi wao ni wagonjwa sana, watoto yatima, 

watoto wanaojilea, wanaolelewa na walezi wazee wasiokuwa na uwezo, watoto 

ambao wazazi wana ulemavu wa afya ya akili, watoto wanaolelewa na mtu 

mwenye ulemavu asiyejiweza, watoto wanao lelewa na wazazi au walezi wenye 

ugonjwa wa muda mrefu. 

5.5.2 Aina za unyanyasaji na ukatili dhidi ya watoto 

Kuna aina mbalimbali za unyanyasaji dhidi ya watoto, ikiwa ni pamoja na;  

i. Unyanyasaji wa kimwili. 

ii. Unyanyasaji wa kukatwa viungo. 

iii. Unyanyasaji wa kihisia. 

iv. Ukatili na unyanyasaji wa watoto mtandaoni. 
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v. Utelekezaji. 

vi. Unyanyasaji wa kingono na unyonywaji.  

vii. Usafirishaji haramu wa watoto. 

viii. Ukeketaji. 

ix. Utumikishwaji wa watoto. 

Jedwali Na 2: Namna ya kumtambua mtoto aliyefanyiwa unyanyasaji na ukatili, 
madhara na huduma anazopaswa kupatiwa 

Na. Aina za 
unyanyasaji na 

tafsiri zake 

Namna ya 
kutambua mtoto 

aliyefanyiwa 
unyanyasaji huo 

Madhara na 
athari za ukatili 
na unyanyasaji 

wa watoto 

Jinsi ya 
kumsaidia kwa 

mtoto 
aliyefanyiwa 

ukatili 

1. Unyanyasaji wa 
kimwili  
Kumpiga, 
kumtikisa, 
kumrusha, kumpa 
sumu, 
kumuunguza, 
kumzamisha 
kwenye 
kimiminika, 
kumziba pumzi au 
vinginevyo 
vinavyomsababishia 
mtoto madhara 
kwenye mwili au 
hata kuugua na 
kuathirika kiafya.  
Hii inahusisha pia 
kushindwa 
kumlinda mtoto 
dhidi ya matendo 
hayo. 
• Husababisha 

majeraha 
mwilini. 

Mtoto kuwa na 
majeraha 
yanayosababishwa 
na ukatili. 
• Majeraha 

yenye chanzo 
chenye utata. 

• Mabadiliko ya 
kitabia kwa 
mtoto; kama 
hasira, chuki, 
woga au 
wasiwasi na 
kukosa furaha. 

• Mtoto 
kushindwa 
kujieleza 
vizuri. 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Ulemavu, kifo, 
magonjwa ya 
akili, makovu na 
msongo wa 
mawazo 

• Huduma ya 
matibabu. 

• Msaada wa 
kisheria. 

• Msaada wa 
Afya ya Akili, 
Kisaikolojia na 
Kijamii. 

• Marekebisho 
(kwa mtoto 
aliyepata 
ulemavu). 

• Hifadhi ya 
muda. 

2. Unyanyasaji wa Kukosa Msongo wa • Msaada wa 
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Na. Aina za 
unyanyasaji na 

tafsiri zake 

Namna ya 
kutambua mtoto 

aliyefanyiwa 
unyanyasaji huo 

Madhara na 
athari za ukatili 
na unyanyasaji 

wa watoto 

Jinsi ya 
kumsaidia kwa 

mtoto 
aliyefanyiwa 

ukatili 

kihisia 
Ni vitendo 
vinavyomsababishia 
mtoto maumivu ya 
kihisia kama vile 
kumtukana, 
kumsimanga, 
kumsingizia, 
kumnyanyapaa, 
kumdhalilisha. Hii 
inachangia kwa 
kiasi kikubwa 
katika kudumaza 
ukuaji na 
maendeleo ya 
mtoto. 

uchangamfu, 
kuwa na 
woga/hofu, 
mabadiliko ya 
tabia, lugha 
zisizokubalika 
(mfano matusi), 
tabia ya kujitenga, 
kukojoa kitandani, 
kurudi nyuma 
kimaendeleo 
shuleni na 
kutojiamini. 
 

mawazo, 
Matatizo ya Afya 
ya Akili, 
kutofanya vizuri 
darasani, 
kujidhuru 
mwenyewe au 
kuwadhuru 
wengine na hata 
kifo 

Afya ya Akili, 
Kisaikolojia na 
Kijamii. 

• Msaada wa 
kisheria. 

• Hifadhi ya 
muda. 

3. Utelekezaji 
Ni kitendo cha 
Mzazi/Mlezi 
kutokutoa huduma 
stahiki kwa watoto 
kwa makusudi. 

Kudhoofika kwa 
afya ya 
mtoto/kuugua 
mara kwa mara, 
mtoto kuonekana 
mchafu (upele, 
funza na 
mapunye), 
kutokuwa 
mchangamfu na 
mavazi duni. 
 

Watoto kujiingiza 
kwenye tabia 
zisizofaa (ulevi, 
matumizi ya 
dawa za kulevya, 
ukabaji, tabia za 
ngono, 
magonjwa, 
mimba za 
utotoni, ajira za 
utotoni, watoto 
kuondoka 
kwenye familia 
na kuingia 
mitaani, watoto 
kulelewa kwenye 
makao 

• Hifadhi ya 
muda. 

• Mlezi. 
• Msaada wa 

Afya ya Akili, 
Kisaikolojia na 
Kijamii. 

• Huduma ya 
matibabu. 

• Mahitaji ya 
muda 
(chakula, 
mavazi). 

• Msaada wa 
kisheria. 

• Kuwasiliana 
na wazazi au 
walezi 
waliotelekeza 
watoto ili 
kufanya 
mazungumzo 
na ili waweze 
kutoa huduma 
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Na. Aina za 
unyanyasaji na 

tafsiri zake 

Namna ya 
kutambua mtoto 

aliyefanyiwa 
unyanyasaji huo 

Madhara na 
athari za ukatili 
na unyanyasaji 

wa watoto 

Jinsi ya 
kumsaidia kwa 

mtoto 
aliyefanyiwa 

ukatili 

stahiki kwa 
watoto. 

4. Unyanyasaji wa 
kingono  
Ni hali ya kutishia 
kuingilia au 
kuingilia faragha ya 
mwili wa mtoto, 
ikiwa ni pamoja na 
kuamsha hisia za 
kujamiiana, kutishia 
kujamiiana au 
kujamiiana.  
Ni pamoja na 
kushawishi au 
kumlazimisha 
mtoto ili ashiriki 
katika vitendo 
vyovyote vya 
ngono, utumiaji wa 
watoto kufanya 
ukahaba au kuona 
au kupiga picha za 
ngono na 
kutengeneza vifaa 
vinavyohusika na 
ngono 

Majeraha sehemu 
za siri, kutokwa 
damu sehemu za 
siri, maambukizi 
ya magonjwa ya 
ngono), kutembea 
kunakoashiria 
maumivu ya 
sehemu za siri, 
kuonyesha tabia 
za kingono 
zisizoendana na 
umri wake (mfano 
tabia zenye 
ushawishi wa 
kingono), matatizo 
ya kitabia kama 
vile kuwa na 
hasira na tabia 
zisizo za kawaida 
kama kukataa 
shule, utoro 
shuleni, kukojoa 
kitandani, 
kuweweseka, 
kuogopa watu wa 
jinsi tofauti na 
yake 

Maambukizi ya 
magonjwa mfano; 
UKIMWI, 
kaswende, 
kisonono, mimba 
za utotoni, kifo, 
msongo wa 
mawazo na 
ugumba.  

• Huduma ya 
matibabu. 

• Msaada wa 
kisheria. 

• Msaada wa 
Afya ya Akili, 
Kisaikolojia na 
Kijamii. 

• Hifadhi ya 
muda. 

5. Usafirishaji 
haramu wa watoto 
Ni kitendo cha 
kumsafirisha mtoto 
kutoka sehemu 
moja kwenda 
sehemu nyingine 
kwa madhumuni ya 
kumtumikisha au 
kumfanyia vitendo 

Mahusiano duni 
baina ya mtoto na 
yule 
anayemsafirisha, 
hofu ya mtoto 
anayesafirishwa, 
kutokuhudhuria 
shule, 
kufanyishwa kazi 

Utumikishwaji 
wa watoto, 
kudumaza 
maendeleo ya 
mtoto na 
kukatisha 
matarajio yake ya 
baadae ikiwemo 
kukosa haki ya 

• Hifadhi ya 
muda. 

• Msaada wa 
kisheria.  

• Msaada wa 
Afya ya Akili, 
Kisaikolojia na 
Kijamii. 

• Huduma ya 
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Na. Aina za 
unyanyasaji na 

tafsiri zake 

Namna ya 
kutambua mtoto 

aliyefanyiwa 
unyanyasaji huo 

Madhara na 
athari za ukatili 
na unyanyasaji 

wa watoto 

Jinsi ya 
kumsaidia kwa 

mtoto 
aliyefanyiwa 

ukatili 

vya unyonyaji. 
Vitendo hivyo mara 
nyingi huambatana 
na ushawishi na 
ahadi za uongo na 
ujira mdogo. 

za kinyonyaji 
mfano biashara ya 
ngono, 
utumikishwaji 
katika migodi, 
mashamba na kazi 
za nyumbani na 
sehemu za starehe 
pamoja na Afya 
duni. 

elimu, matibabu 
na kutelekezwa. 

matibabu.  
• Kuunganishwa 

na familia.  

6. Utumikishaji wa 
watoto 
Ni kitendo cha 
kumfanyisha mtoto 
kazi bila ujira au 
kwa ujira mdogo 
ambazo hazilingani 
na umri wake na 
zinaathiri 
maendeleo yake 
kimwili na kiakili. 

Mtoto 
kufanyishwa kazi 
inayodhuru na 
kuathiri afya yake, 
kufanya kazi zaidi 
ya saa sita kwa 
siku, kufanya kazi 
ambayo hailingani 
na umri wake, 
kufanya kazi bila 
malipo au kwa 
malipo pungufu,  
kutoenda shule, 
kudumaa, 
kuhusishwa katika 
kuuza biashara 
ndogondogo 
ikiwemo karanga, 
barafu (ice cream) 
matunda n.k 

Magonjwa, 
ulemavu, 
udumavu, 
majeraha na 
makovu, afya 
kudhoofika, 
kuathirika 
kisaikolojia 
(mfano kuwa na 
hofu na 
kutokujiamini), 
kifo, mtoto 
kujiingiza katika 
mazingira 
hatarishi, kuwa 
katika hatari ya 
kufanyiwa 
vitendo vya 
ngono au 
kufanyiwa 
vitendo vya 
ngono. 

• Msaada wa 
kisheria.  

• Hifadhi ya 
muda. 

• Msaada wa 
Afya ya Akili, 
Kisaikolojia na 
Kijamii. 

• Huduma ya 
matibabu. 

• Huduma ya 
elimu. 
 

7. Ukatili wa watoto 
mtandaoni  
Ni ukatili 
wanaofanyiwa 
watoto kupitia 
mitandao ya kijamii 
ikiwemo whatsapp, 
instagram, Face 

• Muda mwingi 
hutumia 
mitandao ya 
kijamii kwa 
njia za kificho. 

• Kujitenga na 
kukaa sehemu 

• Kushuka 
kitaaluma. 

• Huzuni au 
kulia. 

• Anakuwa 
mwoga na 
kutojiamini. 

• Msaada wa 
kisheria. 

• Msaada wa 
Afya ya Akili, 
Kisaikolojia na 
Kijamii. 

• Huduma ya 
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Na. Aina za 
unyanyasaji na 

tafsiri zake 

Namna ya 
kutambua mtoto 

aliyefanyiwa 
unyanyasaji huo 

Madhara na 
athari za ukatili 
na unyanyasaji 

wa watoto 

Jinsi ya 
kumsaidia kwa 

mtoto 
aliyefanyiwa 

ukatili 

book. Ukatili huo 
unahusisha 
mawasiliano 
yanayohusu ujumbe 
wa kingono au 
kushawishiwa 
kupiga picha za 
utupu au kujirekodi 
na kutuma kwa 
watuhumiwa.  

za faragha. 
• Wanakuwa 

wajeuri. 
• Hapendi 

kujihusisha na 
shughuli 
mbalimbali 
katika familia.  

• Kushuka 
kitaaluma. 

• Anakuwa na 
huzuni au 
kulia.  

• Anakuwa  
mwoga na 
kutojiamini.  

 

• Ni rahisi 
kufanyiwa 
ukatili wa 
kingono au 
kufanyia 
watoto 
wengine 
ukatili wa 
kingono. 

• Inaharibu 
mahusiano 
yake na jamii. 

• Inaweza 
kupelekea 
mtoto akajiua. 

 

matibabu. 
 

5.5.3 Sababu zinazochangia unyanyasaji na ukatili kwa watoto 

i. Wazazi/Walezi kutokuwa na mbinu bora za malezi ya watoto, ikiwa ni pamoja 

na malezi ya kikatili. 

ii. Mila na desturi zenye madhara. 

iii. Kutokuwepo kwa mahusiano ya karibu kati ya Mzazi/Mlezi na Mtoto. 

iv. Mtoto kulelewa na mzazi mmoja bila kupata usaidizi toka kwa mzazi mwingine. 

v. Kifo cha Mzazi/Mlezi. 

vi. Migogoro/ kuvunjika kwa ndoa. 

vii. Mtoto au familia kutengwa na jamii. 

viii. Ulevi uliokithiri na matumizi ya madawa ya kulevya. 

ix. Imani za kishirikina. 

x. Kutowajibika ipasavyo kwa baadhi ya wataalam wanaoshughulikia masuala ya 

ulinzi na usalama wa mtoto. 

xi. Kumomonyoka kwa maadili. 
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xii. Watoto kutokuwa na makazi maalum (mfano; watoto kuishi na kufanya kazi 

mitaani). 

xiii. Unyanyapaa. 

xiv. Watoto kulelewa katika Taasisi (mfano; makao ya watoto, mahabusu za 

watoto). 

xv. Historia ya unyanyasaji na ukatili kwa Mtoto au Mzazi/Mlezi. 

xvi. Hali ya ulemavu. 

5.5.4 Hatua za kuchukua pale mtoto anapobainika kuwa amefanyiwa ukatili au 

yuko katika hatari ya kufanyiwa ukatili 

i. Toa taarifa haraka kwa Afisa Ustawi wa Jamii, Viongozi wa Serikali, Polisi au 

Mjumbe wa Kamati ya Ulinzi wa Wanawake na Watoto katika eneo husika. 

ii. Mpeleke mtoto kwenye kituo cha kutolea huduma kulingana na madhara ya 

ukatili yaliyomkuta. Hii inaweza kuhusisha kumpeleka mtoto Hospitali au Kituo 

cha Afya kama mtoto amepata madhara kiafya. 

iii. Imarisha ulinzi na ukaribu kwa mtoto ili kupunguza madhara ya ukatili 

aliofanyiwa. 

iv. Toa ushirikiano kwa watendaji wa serikali na wadau katika kuhakikisha ulinzi 

na ustawi wa mtoto. 

v. Kumpatia mtoto hifadhi ya muda kulingana na ukatili aliofanyiwa. 

vi. Kumpatia huduma endelevu ya Afya ya Akili na msaada wa Kisaikolojia na 

Kijamii. 

vii. Kumpatia rufaa mtoto kwa taasisi nyingine kulingana na aina ya ukatili 

aliofanyiwa. 

5.5.5 Mamlaka zenye dhamana ya kushughulikia ulinzi na usalama wa mtoto 

Kwa mujibu wa Sheria ya Mtoto namba 21 ya mwaka 2009 na miongozo mbalimbali, 

mamlaka zifuatazo zina wajibu na majukumu ya kusimamia ulinzi na usalama wa 

mtoto: 

i. Ofisi ya Kijiji/Mtaa. 

ii. Ofisi ya Mtendaji wa Kata. 
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iii. Polisi. 

iv. Mahakama. 

v. Vituo vya Afya na Zahanati. 

vi. Halmashauri ya Wilaya/Mji/Manispaa/Jiji (Ofisi za Ustawi wa Jamii). 

5.5.6 Wadau muhimu ambao wanawajibika katika kushughulikia masuala ya ulinzi 

na usalama wa mtoto  

i. Afisa Ustawi wa Jamii 

ii. Afisa Maendeleo ya Jamii 

iii. Afisa Elimu 

iv. Walimu wa malezi 

v. Vituo vya kulelea watoto wadogo mchana 

vi. Daktari 

vii. Afisa Biashara 

viii. Afisa Utamaduni 

ix. Afisa Habari 

x. Afisa Lishe 

xi. Hakimu 

xii. Mwendesha Mashtaka 

xiii. Kamati za Watu Wenye Ulemavu 

xiv. Mashirika na Asasi za Kiraia 

xv. Taasisi za Kidini 

xvi. Wawezeshaji haki jamii 

xvii. Wasaidizi wa Ustawi wa Jamii 

xviii. Kamati za ulinzi wa wanawake na watoto za Vijiji/Mtaa, Kata na Halmashauri 
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MADA YA SITA 

MALEZI, MAKUZI NA MAENDELEO YA AWALI YA MTOTO 

6.1 Muda wa kuwezesha: Dk 120 

6.2 Malengo ya Mada 

Ifikapo mwisho wa mada hii washiriki wataweza: 

• Kuelewa maana ya Malezi, Makuzi na Maendeleo ya Awali ya Mtoto 

• Kuelewa huduma muhimu za Malezi, Makuzi na Maendeleo ya Awali ya Mtoto 

kulingana na umri wa mtoto 

• Kutambua wadau ambao wanatoa huduma za Malezi, Makuzi na Maendeleo ya 

Awali ya Mtoto 

6.3 Njia za uwezeshaji 

• Mhadhara mfupi 

• Bungua bongo 

• Kazi za vikundi 

• Majadiliano ya pamoja 

6.4 Hatua za kuwezesha 

Hatua ya 1: Toa maelezo mafupi ya utangulizi wa mada. 

Hatua ya 2: Ongoza washiriki kubungua bongo kuhusu maana ya Malezi, Makuzi na 

Maendeleo ya Awali ya Mtoto. 

Hatua ya 3: Wagawe washiriki katika vikundi wajadili mambo yafuatao: 

• Hatua za ukuaji wa mtoto. 

• Huduma muhimu katika Malezi, Makuzi na Maendeleo ya Awali ya Mtoto. 

Hatua ya 4: Wawezeshe washiriki kuwasilisha kazi za vikundi na kufanya majadiliano 

ya pamoja kisha toa ufafanuzi. 

Hatua ya 5: Ongoza washiriki kubungua bongo kuhusu wadau na taasisi ambapo 

huduma za Malezi, Makuzi na Maendeleo ya Awali ya Mtoto zinapatikana. 

Hatua ya 6: Hitimisha kwa kufanya ufafanuzi.  
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6.5 Maelezo ya Mada 

6.5.1 Maendeleo ya Mtoto  

Ni mchakato wa mabadiliko ambao mtoto anaweza kujitawala kimwili, kiakili, kihisia 

na uwezo wa kipaji katika kumwendeleza katika kila nyanja na kumwezesha 

kukabiliana na mazingira. Malezi, Makuzi na Maendeleo ya Awali ya Mtoto ni huduma 

zote anazostahili kupewa mtoto mdogo (miaka 0-8) ili kumwezesha kukua na kufikia 

utimilifu wake katika nyanja zote za kimwili, kiakili, kijamii, kihisia, kimaadili, 

kimaono na baadaye kushiriki kikamilifu katika ujenzi wa Taifa na kumudu mazingira 

yake. 

6.5.2 Hatua za Ukuaji wa Mtoto 

a. Ukuaji wa Mtoto Kiakili:  

Kukua kiakili ni kuongezeka kwa uwezo wa kuelewa, kujifunza, kutafakari, 

kufikiri, kuhusisha, kupanga, kutumia lugha, kutathmini na kujenga taswira. 

Akili ya mtoto hukua kwa kiwango cha 80% katika kipindi cha kati ya miaka 0 

mpaka 3. Matendo ya uchangamshi yatakayochochea ukuaji wa mtoto kiakili ni 

pamoja na kumpatia lishe, mavazi, malazi, ulinzi na kuwa karibu naye, kujibu 

maswali yake kwa ufasaha, kumpa vifaa vya michezo na fursa ya kucheza 

pamoja na wenzake.  

b. Ukuaji wa Mtoto Kimwili:  

Ukuaji wa mtoto kimwili ni kuongezeka kimaumbile ambako kunaambatana na 

mabadiliko na ongezeko la urefu, uzito, upana wa mwili na uzito wa ubongo. 

Mabadiliko ya ukuaji hujitokeza haraka katika miezi 24 ya kwanza. Mabadiliko 

yanayojitokeza kwa haraka kwa mtoto ni ukuaji wa maungo ya mwili ambayo 

huenda sambamba na uwezo wake wa kutumia viungo hivyo. Katika mwezi wa 

kwanza mtoto hana uwezo mkubwa sana wa kutumia viungo vyake. Kadri 

anavyokua uwezo wa kutumia viungo vyake huongezeka sambamba na umri 

alionao. Ili mtoto aonyeshe mabadiliko ya ukuaji kimwili kwa wakati unaofaa 

anahitaji apate mahitaji muhimu. Mahitaji hayo ni pamoja na uangalizi mzuri, 

mazingira safi na salama na ya kusisimua, michezo na vifaa vya kuchezea. Pia 
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mtoto anahitaji kuelekezwa katika vitendo mbalimbali vya ukuaji kwa mfano, 

kukaa, kutembea, kutambaa na kuzungumza.  

c. Ukuaji wa Mtoto Kihisia na Kimaadili: 

i. Kimaadili:  

Kukua kimaadili ni kujenga uwezo wa mtoto kutambua mambo mazuri katika 

mazingira anayoishi na kuyafuata. Mambo haya hudhihirishwa kwa vitendo na 

tabia ya mtoto. Mtoto anaweza kujifunza maadili hayo kwa njia ya hadithi, 

nyimbo, mila na desturi, vitendawili na taratibu mbalimbali za familia. IIi mtoto 

aweze kukua kimaadili, anahitaji mazingira mazuri yanayomwezesha kujifunza 

kwa kuiga na kupokea miongozo na tamaduni nzuri katika jamii husika.  

ii. Kihisia:  

Kukua kihisia kwa mtoto ni kujenga uwezo wa mtoto kuelewa hisia zake na 

kujifunza namna ya kuzielekeza. Mtoto anaweza kuonyesha hisia kutokana na 

sababu mbalimbali kwa mfano, furaha anapofanyiwa jambo la furaha au huzuni 

inapotokea jambo lisilomfurahisha.  

d. Ukuaji Kijamii:  

Kukua kijamii kunamaanisha kuongezeka kwa uwezo wa mtoto kushiriki vizuri 

katika michezo mbalimbali na wenzake pamoja na shughuli katika familia na 

jamii. IIi mtoto akue kijamii anahitaji:  

i. Kupendwa. 

ii. Kuthaminiwa. 

iii. Kujengewa uwezo wa kujiamini. 

iv. Kushirikishwa katika maamuzi mbalimbali. 

v. Kupewa nafasi ya kusikilizwa. 

vi. Kuheshimiwa kwa mawazo yake. 

vii. Kuelimishwa juu ya haki na wajibu wake. 

viii. Kupatiwa miongozo ya tabia, mienendo na matarajio yake toka kwa jamii 

kulingana na umri wake. 
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6.5.3 Huduma muhimu za Malezi, Makuzi na Maendeleo ya Awali ya Mtoto 

(MMMAM) 

Mtoto huwa na mahitaji tofauti katika umri tofauti. Mahitaji haya hupelekea mtoto 

kuhitaji huduma tofauti kulingana na umri wake. Huduma zinazohusiana moja kwa 

moja na MMMAM ni za Afya, lishe, ulinzi, malezi, uchangamshi wa awali na elimu.  

Huduma hizi zinatakiwa zitolewe kwa ujumla wake kwa kuzingatia muda na umri 

stahiki ili kuweza kuleta matokeo yanayotarajiwa.  

i. Huduma za Afya 

 Huduma za Afya zinajumuisha matibabu, chanjo na ushauri wa kitalaam 

kuhusu Afya ya Mtoto. Huduma hii humpa mtoto afya njema kwa kuzuia na 

kumwepusha mtoto na magojwa ya kuambukiza na kutougua mara kwa mara. 

Mtoto asipopata huduma hizo anaweza kupata madhara yafuatayo ikiwemo; 

Vifo, ulemavu, magonjwa ya mara kwa mara, magonjwa ya mlipuko n.k 

ii. Huduma ya lishe 

Lishe inajumuisha upatikanaji wa chakula cha kutosheleza mahitaji na ulishaji, 

ushauri kuhusu lishe pamoja na upimaji wa maendeleo ya mtoto hasa walio 

chini ya umri miaka 5. Lishe inazingatia umri wa mtoto na virutubisho muhimu 

ili kusaidia uimarishaji na ukuaji wa ubongo na viungo vya mwili wa mtoto. Ni 

muhimu watoto chini ya miaka 5 wapelekwe kliniki ili wapewe ushauri wa 

kitaalamu kuhusu lishe ili kusaidia ukuaji bora. Ni muhimu kufahamu kuwa 

ukosefu wa lishe unasababisha   madhara yafuatayo: Ulemavu, udumavu wa 

akili na mwili, magonjwa ya mara kwa mara, ukondefu, utapiamlo, upungufu 

wa damu, matatizo ya macho, uvimbe wa tezi la shingo na vifo. 

iii. Huduma za uchangamshi wa awali 

Uchangamshi wa Awali wa watoto ni jumla ya matendo yote anayopaswa 

kufanyiwa mtoto ili awaze kukua vyema   na kufikia utimilifu wake.  Huduma 

hii ni muhimu na ya kuzingatia kwa watoto wa umri wa miaka 0 hadi 8.  

Uchangamshi wa awali unahusisha vitendo vyote chanya wanavyofanya walezi 

kwa lengo la kumpa mtoto upendo na kujihisi kuthaminiwa. Huduma hii ya 
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malezi pia huimarisha mawasiliano na mahusiano ya mtoto na wanafamilia au 

jamii na kusaidia ukuaji mzuri wa ubongo na hisia.  

6.5.4 Uchangamshi wa awali unahusisha mambo yafuatayo:  

i. Kumjenga mtoto kihisia na kitabia. Mzazi/Mlezi anatakiwa kuwa karibu na 

mtoto, kumwonyesha upendo, kumthamini, kumjengea uwezo wa kujiamini, 

kumpa nafasi ya kusikilizwa, kuheshimu mawazo yake, kumuelimisha haki na 

wajibu wake pia kumlea mtoto kulingana na maadili mema ya familia na jamii 

husika. 

ii. Kuandaa mazingira wezeshi ya michezo pamoja na vifaa vya michezo na 

kujifunzia. 

iii. Kumpa mtoto nafasi ya kushiriki katika shughuli za kifamilia na kundi rika 

hususani nafasi ya kucheza, kufanya shughuli ndogondogo kulingana na umri 

wake ili mtoto kujenga mahusiano na wanafamilia na watu wengine katika jamii. 

iv. Kumjengea mtoto uwezo wa kujitambua na kutambua nafasi yake katika familia, 

imani ya kidini na kupewa nafasi ya kufanya vitu yeye mwenyewe kwa 

kuongozwa na Mzazi/Mlezi. 

v. Kumpa mtoto fursa ya kujifanyia mambo anayoweza akiwa chini ya uangalizi 

mfano usafi, kazi za shuleni, kusali na kula ili aweze kujitegemea. 

vi. Kutimiza mahitaji ya msingi ya maisha kwa mtoto kama chakula, mavazi, 

malazi, ulinzi na kufanya ufuatiliaji wa karibu wa mambo yote yanayomuhusu 

mtoto, pia kutimiza wajibu wa mzazi au mlezi kwa mtoto ipasavyo. 

6.5.5 Uchangamshi wa awali unapaswa kufanywa na Mzazi/Mlezi kwa kutenda 

vitendo vilivyokusudiwa na kwa kujirudia kwa kuzingatia umri wa mtoto 

kama ifuatavyo: 

i. Kabla ya Kuzaliwa: Mama mzazi wakati wa ujauzito anatakiwa kuwa na afya 

njema kwa kupata chanjo zote muhimu zitakazomkinga mtoto na magonjwa 

yatakayoathiri ukuaji wa mtoto akiwa bado tumboni. Mama pia anatakiwa 

kupata lishe inayofaa yenye viinilishe muhimu ikiwemo vyakula vyenye madini 

ya joto. Kuna uhusiano mkubwa wa chakula anachokula mama wakati wa 



 

35 
 

ujauzito na makuzi ya mtoto anapokuwa tumboni. Mama mjamzito anatakiwa 

pia kuwa na utulivu wa afya ya akili kwani kutokuwa na utulivu kunaweza 

kuathiri makuzi na maendeleo ya mtoto tumboni na baada ya kuzaliwa. 

ii. Baada ya kuzaliwa: Mtoto anahitaji kunyonya maziwa ya mama miezi 6 

mfululizo bila kuchanganyiwa na kitu chochote na baadae apate chakula 

kinachofaa kulingana na umri wake na apatiwe uchangamshi kwa kuitikia hisia 

mbalimbali za mtoto. Pia anatakiwa kupewa matone ya vitamin A, dawa za 

minyoo na chanjo zote za kukinga magonjwa ya milipuko ikiwemo kifadulo, 

kupooza, surua, pepo punda, kuhara, donda koo, homa ya ini n.k. 

iii. Miaka 2 hadi 4: Watoto waendelee kupata huduma zote muhimu kama chanjo, 

lishe na huduma za uchangamshi kulingana na mahitaji ya ukuaji kimwili, 

kiakili na kihisia. Katika kipindi hiki Mzazi au Mlezi amwandikishe mtoto katika 

kituo cha   kulelea watoto wadogo mchana ili kupata huduma ya uchangamshi 

wa awali ambayo inahitajika kusaidia kuimarisha uwezo wa mtoto kubuni na 

kuongeza umakini wakati wa makuzi yake.  Katika umri huu mtoto anakuwa 

bado ana misamiati michache ya lugha. Hivyo Mzazi/Mlezi unapaswa 

kumsaidia mtoto kukuza lugha yake kupitia njia ya michezo, nyimbo na hadithi 

na kuongea naye mara kwa mara. Ni muhimu kutambua kwamba lugha 

inamsaidia mtoto katika maeneo mengine.  

iv. Miaka 5 hadi 6: Katika umri huu mtoto atahitajika kujiunga na Shule ya Awali 

na baadae kujiunga na Elimu ya Msingi. Msisitizo mkubwa katika kipindi hiki ni 

kuhakikisha kuwa mtoto anapata lishe inayofaa na ya kutosha kwa ajili ya 

kumsaidia aweze kukua kadri ya umri wake. 

v. Miaka 6 hadi 8: Katika umri huu mtoto ataendelea kupata lishe, maelekezo na 

mafunzo yanayohusu maadili kutoka kwa wazazi, elimu na huduma za afya. 

6.5.6 Wadau na taasisi ambapo huduma muhimu zinapatikana 

i. Huduma za Afya: Kliniki za Watoto, Zahanati, Vituo vya Afya na Hospitali. 

ii. Huduma za Lishe: Kliniki za watoto, wataalam wa lishe katika Kata, Wilaya na 

Hospitali. 
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iii. Huduma za Elimu: Shule za Awali, Shule za Msingi. 

iv. Huduma za Malezi: Vituo vya kulelea watoto wadogo na wachanga mchana, 

vituo vya kijamii vya kulelea watoto wadogo mchana, Walezi/Wazazi, familia, 

vikundi vya kijamii vya malezi chanya na kona za michezo changamshi. 

v. Huduma za Ulinzi: Wataalam wanaoshughulikia masuala ya ulinzi na usalama 

wa mtoto mfano; Kamati za Ulinzi wa Mtoto na Mwanamke, Maafisa Ustawi wa 

Jamii, Dawati la Polisi la Jinsia na Watoto na Vituo vya kutoa huduma za mkono 

kwa mkono. 

Angalizo:  
Mzazi/Mlezi anapaswa kufahamu kuwa huduma za Uchangamshi wa Awali ni za 
msingi katika kumlinda mtoto dhidi ya vitendo vyote vya ukatili, unyanyasaji, 
unyonyaji na utelekezaji.  
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MADA YA SABA 

AFYA YA AKILI NA MSAADA WA KISAIKOLOJIA NA KIJAMII 

7.1 Muda wa kuwezesha: Dk 120 

7.2 Malengo ya Mada 

Ifikapo mwisho wa mada, washiriki wataweza: 

• Kueleza maana ya Mahitaji ya Kisaikolojia na Kijamii (Psycho Social Support-

PSS) 

• Kutaja mahitaji muhimu ya kisaikolojia na kijamii ya watoto walio katika 

mazingira hatarishi 

• Kueleza umuhimu wa Mahitaji ya Kisaikolojia na Kijamii kwa watoto walio 

katika mazingira hatarishi 

• Kutaja athari za ukosefu wa Mahitaji ya Kisaikolojia na Kijamii kwa watoto 

walio katika mazingira hatarishi 

• Kutaja athari za ukosefu wa Mahitaji ya Kisaikolojia na Kijamii kwa watoto 

walio katika mazingira hatarishi kwa jamii 

7.3 Njia za uwezeshaji 

• Mhadhara mfupi 

• Bungua bongo 

• Majadiliano ya vikundi 

• Majadiliano ya pamoja 

• Tafakari ya kuongozwa 

7.4 Hatua za kuwezesha 

Hatua ya 1: Toa maelezo mafupi ya utangulizi wa mada.  

Hatua ya 2: Wezesha washiriki kufanya tafakari ya kuongozwa juu ya hali au tukio 

fulani ambalo lilitokea katika maisha yao au ya mtu wanayemfahamu.  

Hatua ya 3:   Wezesha washiriki kubungua bongo juu ya mahitaji muhimu ya 

kisaikolojia ya watoto walio katika mazingira hatarishi, mahitaji yote yatakayoibuliwa 

yaandikwe kwa ufupi ubaoni/kwenye bango kitita. 
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Hatua ya 4: Ongoza washiriki kupata tafsiri inayokubalika ya Mahitaji ya Kisaikolojia 

na Kijamii na baada ya hapo bainisha ni yapi mahitaji ya ukweli ya kisaikolojia na 

kijamii kwa kurejea mahitaji yaliyoandikwa ubaoni/kwenye bango kitita. 

Hatua ya 5: Wezesha washiriki wajigawe kwenye vikundi na wajadili:  

• Mahitaji mbalimbali ya kisaikolojia na kijamii ya watoto walio katika mazingira 

hatarishi katika eneo lao, jinsi yanavyotekelezwa na njia bora zaidi za 

kuwasaidia. 

• Madhara na athari za ukosefu wa mahitaji ya kisaikolojia na kijamii kwa watoto 

walio katika mazingira hatarishi na kwa jamii. 

Hatua ya 6: Wezesha vikundi kuwasilisha kazi zao na kufanya majadiliano ya pamoja. 

Hatua ya 7: Jazia mapungufu na kuongoza washiriki kuyaibua na kuyajadili. 

Hatua ya 8: Hitimisha kwa kujazia mapungufu na kukazia umuhimu wa kutoa 

mahitaji ya kisaikolojia na ya kijamii kwa watoto walio katika mazingira hatarishi kwa 

kuzingatia tofauti na hali zao. 

7.5 Maelezo ya Mada 

Huduma ya msaada wa kisaikolojia na kijamiii inalenga kuimarisha uwezo wa mtu 

kijamii, kiakili, kihisia na kiroho katika kukabiliana na hisia hasi zinazotokana na 

msongo unaosababishwa na matukio na migogoro kama kifo, msiba, ugonjwa na 

vitendo vya ukatili. Huduma hii inalenga katika kuzuia na kuponya msongo wa 

mawazo na inamgusa mtu na mazingira anapoishi.  

7.5.1 Mahitaji ya kisaikolojia  na kijamii  

a. Upendo               

Upendo ni muhimu kwa maisha ya kila binadamu. Hivyo watoto wanaoishi 

katika mazingira hatarishi nao wanahitaji kupendwa na Wazazi/Walezi na jamii.  

Upendo wa Mzazi au Mlezi ndio msingi wa malezi bora ya mtoto.  Ni muhimu 

Wazazi, Walezi na jamii nzima kutambua kuwa: 

i. Mtoto hujifunza kupenda kutokana na anavyopendwa na kuona vitendo vya 

upendo kutoka kwa watu wanaomzunguka. 

ii. Mtoto anahitaji sana upendo hasa akiwa na changamoto. 
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iii. Upendo kati ya Wazazi au Walezi, huwawezesha watoto wao kujipenda na 

kuwapenda watu wengine. 

iv. Upendo ni lazima utamkwe na kutendwa kama hautamkwi na kutendwa 

siyo upendo.  Vitu hivi viwili vinategemeana. 

v. Kama upendo wa kweli haupo nyumbani, watoto watatafuta njia mbadala 

kujifunza upendo, mathalani kutoka kwenye magazeti au picha na vitu 

vingine ambavyo si vyanzo vizuri vya upendo. 

vi. Upendo hujenga kuaminiana. 

vii. Upendo ni kushirikiana mambo yote. 

viii. Upendo hujali watu kuliko vitu. 

ix. Upendo ni kutoa muda wako kwa ajili ya watu wengine. 

x. Upendo ni kusikiliza neno lolote au kitendo chochote kinachoweza kumfanya 

binadamu ajisikie kupenda au kupendwa. 

Angalizo:  
Kuwapenda watoto walio katika mazingira hatarishi huwaondolea unyonge na tabia ya 
kujitenga. Tuwakubali kama walivyo. 

 

b. Kutambuliwa 

Watoto walio katika mazingira hatarishi wanahitaji kujisikia na kuona kwamba 

walezi na jamii wanatambua kuwepo kwao. Ni muhimu kwa Mlezi au Mzazi 

kukumbuka kwamba kila binadamu ni wa pekee na kila mtoto ni muhimu.  

Tunapaswa kutambua umuhimu na upekee wa kila mtoto.  

Mtoto anaweza kujitambua na kujiamini hasa kwa kuona wazazi au walezi 

wakijiheshimu, kujitunza na kumshirikisha. Kwa watoto wadogo: 

i. Unapomruhusu kusaidia katika shughuli ndogondogo na kutambulishwa 

kwa wageni, huanza kujifunza na kujiamini.   

ii. Kumruhusu mtoto kujibu maswali anapoulizwa kwani kwa kufanya hivyo 

humjengea mtoto kujiamini na kuweza kujieleza. Mara nyingi, wazazi au 

walezi hupenda kuwajibia hii inawafanya Watoto wasijiamini. 

iii. Kuwapa watoto nafasi ya kuamua mambo yanayowahusu kama vile mavazi 

na mambo mengine ingawaje maamuzi ya mwisho yanaweza kuwa ya 
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Wazazi au Walezi. Kumshirikisha mtoto katika kuamua husaidia kumjenga 

mtoto kimaamuzi. 

iv. Kupata nafasi ya kukaa na watoto na kuwasikiliza. 

v. Kumwamini mtoto na kumpa majukumu ambayo yanaweza kuonyesha 

kuwa unamwamini au anaaminika.  Hii itamwezesha mtoto kujipenda. 

c. Kuwafanya Watoto kuwa salama 

Usalama ni hitaji muhimu lenye mawanda mapana sana. Ipo mifano tofauti 

inayogusa fikra za watoto juu ya usalama wao hata wakiwa na walezi ambayo ni 

pamoja na; 

i. Wazazi au walezi wanapogombana watoto hupatwa na wasiwasi. 

ii. Wazazi wanapoweza kutafuta njia za kuelewana kwa upendo na amani 

huwawezesha watoto kuelewa kwamba kutoelewana kupo lakini ni muhimu 

kutafuta suluhisho kwa amani. 

iii. Mtoto asipoeleweshwa mipaka yake vizuri hujisikia si salama. Mtoto 

anahitaji kueleweshwa mipaka yake vizuri na mlezi ili awe na msimamo, 

ajiamini na kujisikia salama katika lile afanyalo. 

iv. Kutokuwepo kwa Wazazi au Walezi kwa muda mrefu husababisha watoto 

kutojisikia salama. Wazazi wengi huwa na shughuli nyingi sana ambazo 

huwafanya wakose muda wa kukaa na watoto.  

v. Mtoto kugombezwa mara kwa mara bila maelezo yanayoeleweka 

humkosesha amani. Hujiona mkosefu kila siku na hujihisi kutopendwa na 

wazazi au walezi. Hali hii inaweza kusababisha mtoto kuamua kuondoka 

nyumbani, kuwa mtu asiyejipenda au kuwa mhalifu. 

vi. Mzazi au Mlezi hapaswi kumuonyesha mtoto hali ya kujali vitu au kazi 

kuliko utu.  Mtoto anahitaji sana kuwa na Mzazi au Mlezi wake.  Wakati 

mwingine hutupa hata zawadi mbalimbali anazopewa na Mzazi/Mlezi na 

hujiona hapendwi na kutokuwa salama. 

vii. Wazazi au Walezi ambao hawana uhakika wa usalama wao hawana uwezo 

wa kumhakikishia mtoto usalama.  Hivyo, Mzazi au Mlezi anapaswa 
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kujihakikishia usalama wake kwa kupanga vizuri muda wake ili aweze kuwa 

na muda wa kutosha wa kulea watoto na familia. 

Vilevile, yapo mambo mbalimbali ambayo hujenga hali ya usalama kwa mtoto 

ikiwemo: 

• Upendo kati ya Baba na Mama/Walezi. 

• Upendo wa Wazazi au Walezi kwa mtoto. 

• Umoja na ushirikiano wa familia. 

• Familia inapokuwa na utaratibu wa kufanya shughuli zao kwa pamoja. 

• Watoto wanapoeleweshwa mipaka yao vizuri na kuijua. 

• Wazazi au walezi kuwa na muda na nafasi ya kukaa na kuwasikiliza watoto, 

watoto wadogo wanahitaji pia kubebwa, mtoto mdogo hujisikia usalama 

zaidi pale anapobebwa na Wazazi au Walezi wake. 

• Kumbeba au kumgusa mtoto unapoongea naye humjenga mtoto kisaikolojia 

kuweza kutosheka na kuwa na mahusiano mazuri katika jamii. 

• Watoto wanahitaji kuwa sehemu ya familia inayokubalika kukiwa na hali ya 

kutokubalika wanakuwa na wasiwasi. Wanapopewa majukumu au nafasi na 

kushirikishwa katika mambo ya kifamilia hujiona kuwa wao pia ni sehemu 

ya familia. 

d. Kukubalika 

Watoto hujisikia hawakubaliki wakati: 

i. Mzazi/Mlezi anapofoka na kulaumu kila mara. 

ii. Unapomlinganisha mtoto na watoto wengine, kila binadamu ni wa pekee 

hivyo haipaswi kumlinganisha na mwingine. 

iii. Mtoto anaposhindwa kutimiza matarajio ya wazazi au mlezi. 

iv. Mlezi anapokuwa na matarajio makubwa katika mtoto kuliko uwezo wake 

Mzazi/Mlezi kumlaumu mtoto. 

v. Mzazi/Mlezi anaposhindwa kuheshimu hisia za mtoto na utu wake au 

anaposhindwa kumsaidia kuelewa na kutambua tabia mbaya. 
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Walezi na wadau wafanye nini ili watoto walio katika mazingira hatarishi waweze 

kujiona wanakubalika? 

• Kutambua kuwa nao ni watoto kama watoto wengine. 

• Kuwawezesha kupata haki zao za msingi; chakula, mavazi, huduma za afya, 

malazi, elimu, usalama n.k.   

• Kuwadhihirishia upendo kwa maneno, hisia na vitendo. 

• Kuwakubali marafiki wao na kuwapa uhuru wa kucheza. 

• Kuwasikiliza; mtoto ataelewa upendo wako kama utampa muda wa kumsikiliza. 

• Kuwaheshimu. 

• Kuwawezesha kukua na pia kufurahia utoto wao. 

• Kutowalazimisha kuishi kama watu wazima. 

e. Kusifiwa 

Kusifiwa ni hitaji muhimu kwa kila mwanadamu. Kila mtu anaposifiwa 

hupenda kufanya vizuri zaidi. Mtoto ambaye hapati sifa kwa Wazazi/Walezi au 

jamii yake anaweza kutaka sifa kwa njia zisizo halali.  Hitaji hili ni muhimu zaidi 

kwa watoto walio katika mazingira hatarishi ili waweze kupata matumaini, 

kujiamini, kujisikia wanapendwa, kutambuliwa na kukubalika. Njia 

nzuri/sahihi za kumsifia mtoto ni pamoja na; 

i. Kumsifia mtoto kwa matendo yake mazuri, haiba yake, mafanikio yake, tabia 

yake nzuri na juhudi zake.  Sifa kwa mtoto iwe ya kusaidia maendeleo yake.  

Msifie mtoto anapotimiza wajibu wake kwa mfano mtoto anapotoa 

zawadi/huduma kwa mtoto mwenzake ukamsifia unamjenga kitabia. 

ii. Mtoto anahitaji kusifiwa na wale watu ambao ni muhimu kwake kama 

Wazazi au Walezi. 

iii. Unapomsifia mtoto kutoka moyoni mwako yeye hujisikia vizuri. 

iv. Hata yule mtoto ambaye anajaribu kufanya kitu lakini akashindwa anastahili 

kusifiwa kwa juhudi zake ili aendelee kujifunza. 

v. Mtoto anaposifiwa hujifunza kuwa na shukurani na anaweza pia kuwasifu 

wengine.  
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f. Kuaminiwa 

Kuaminiwa ni pamoja na: 

i. Kuwapa watoto fursa ya kushiriki katika kutunza na kuhifadhi vitu 

mbalimbali vikiwemo vitu vyenye thamani. 

ii. Kuwapa dhamana juu ya mambo mbalimbali. Watoto wanapopata fursa hiyo 

hujisikia kwamba wanathaminiwa na wanakubalika katika familia/jamii 

mfano watoto wenye mahitaji maalumu wanapokabidhiwa majukumu fulani 

yanayolingana na uwezo wao na kuyatimiza, hujiamini zaidi na kujiona 

wenye thamani katika jamii zao. 

g. Kupewa fursa ya kucheza  

Watoto walio katika mazingira hatarishi nao pia wanahitaji kucheza ili waweze 

kukuza na kuendeleza vipaji vyao. Michezo pia husaidia kuwapunguzia 

matatizo ya kisaikolojia.  Michezo husisimua akili za watoto, huwafurahisha, 

huwachangamsha na huwafundisha mambo mengi, kwa mfano, jinsi ya 

kushirikiana, nidhamu, kufuata kanuni, lugha, hesabu na jinsi ya kutatua 

matatizo mbalimbali. 

7.5.2 Michezo ya watoto inaweza kuainishwa kwa :  

i. Kulinganisha mchango wa michezo katika ukuaji wa mtoto ; kwa mfano 

michezo ya kujenga tabia ya kushirikiana, michezo inayochochea fikra na 

ubunifu n.k. 

ii. Kuangalia shughuli yenyewe inayofanywa na watoto ; kwa mfano kucheza 

mpira, kukimbia, kubembea, maigizo n.k. Kwa njia hizi, walezi wanaweza 

kutambua aina ya michezo wanayoipendelea watoto na kuwapatia fursa hiyo.  

Fursa ya kucheza ni pamoja na muda wa kucheza, uangalizi, nafasi ya kucheza 

na vifaa vya michezo, pamoja na kukuza vipaji vyake. 

iii. Ni muhimu kuwaelekeza watoto ili waelewe kuwa baadhi ya michezo ni hatari 

kwao na jamii kwa ujumla. Watoto walio katika mazingira hatarishi wana haki 

sawa ya kupata fursa, vifaa, muda na nafasi ya kucheza.  
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iv. Michezo husaidia kujenga vipaji vyao na taratibu kupunguza au hata 

kuondokana na machungu, msongo na simanzi ya matukio mabaya 

yaliyowapata katika maisha yao. 

7.5.3 Namna ya kumsaidia Mtoto mwenye uhitaji wa Huduma ya Msaada wa 

Kisaikolojia na Kijamii 

i. Kubadili mtazamo wa kimazungumzo. Tambua kwamba tabia ya mtoto 

anayeishi katika mazingira hatarishi inachangiwa na mazingira pamoja na 

maisha aliyonayo/anayopitia. Kama wazazi /walezi wa watoto wanatakiwa 

kubadili mtazamo hasa wa jinsi ya kuongea nao kwa njia ya maswali. 

ii. Tengeneza mazingira salama na rafiki kwa Mtoto.  

iii. Tengeneza mahusiano imara na mtoto.  

iv. Toa mifano ya mtazamo chanya wa maisha kwa mtoto. 

v. Ainisha mbinu rahisi na rafiki za kumsaidia mtoto kihisia (mfano; mbinu binafsi, 

kupitia vikundi na kuhusisha jamii). 

vi. Toa sifa kwa mtoto kwa uwezo na mabadiliko anayoonesha. 

vii. Sisitiza ushirikishi wa mtoto katika kipindi chote cha kumsaidia. 

viii. Ainisha na mjenge mtoto katika maeneo yake ya uwezo 

ix. Mfundishe kuhusu masuala ya kimaadili na kimtazamo kulingana na jamii na 

mazingira yanayomzunguka mtoto 

x. Kumuunganisha mtoto na huduma nyingine kwa wadau wanaotoa huduma 

kwa watoto wanaoishi katika mazingira hatarishi. Huduma hizo zinaweza kuwa 

huduma za; 

• Afya kwa ujumla 

• VVU na UKIMWI 

• Kisaikolojia na kijamii 

• Madawa ya Kulevya 

• Elimu na ufundi 

• Msaada wa Kisheria n.k. 
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Angalizo:  

• Kila mtoto ni wa kipekee na masuala aliyokabiliana nayo yanatofautiana na 
namna ya kukabiliana na kuhimili changamoto zake inatofautiana. 

• Ni muhimu kuzingatia umri, hali, uelewa na ukomavu wa mtoto 

• Hakikisha kuwa mtoto hadhuriki au kuongezewa maumivu kwa namna yeyote 
ile. 

• Shirikiana na wataalamu wengine na toa rufaa kwa shauri liko juu ya uwezo 
wako (severe). 

Ni muhimu kuzingatia mahitaji ya kihisia kwa mtoto wakati wa utoaji wa huduma za 
msingi kwa mtoto ili kuepuka madhara. 

7.5.4 Athari kwa Mtoto aliyekosa Mahitaji ya Kisaikolojia na Kijamii 

i. Kushindwa kujifunza 

ii. Kushindwa kujenga mahusiano 

iii. Kutojiamini 

iv. Kutojidhatiti 

v. Kutojitegemea 

vi. Kuwa na hasira muda wote 

vii. Kukosa uaminifu 

viii. Ulemavu 

ix. Kifo 

x. Kujitenga 

xi. Kutoroka nyumbani 

xii. Kupata magonjwa mbalimbali 

7.5.5 Athari kwa Jamii 

i. Ongezeko la vitendo vya kihalifu kama ujambazi, wizi, ukabaji, uporaji na 

uvunjifu wa amani kwa ujumla mfano; panya road. 

ii. Ongezeko la ulevi wa pombe na utumiaji wa madawa ya kulevya. 

iii. Ongezeko la watoto wa wanaoishi na kufanya kazi mitaani. 

iv. Ongezeko la idadi ya watoto katika ajira zenye madhara kwa watoto. 

v. Ongezeko la watoto kwenye biashara ya ngono kama ukahaba, picha za ngono 

n.k 
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vi. Kuongezeka kwa maambukizi ya Virusi Vya Ukimwi, UKIMWI na magonjwa ya 

ngono. 

vii. Kuongezeka kwa utoro na watoto wanaoacha shule. 

viii. Ongezeko la vitendo vya ukatili. 

ix. Ongezeko la ujinga na umaskini. 
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MADA YA NANE 

HUDUMA KWA MTOTO MWENYE MSONGO 

8.1 Muda wa kuwezesha: Dk 60 

8.2 Malengo ya Mada 

Baada ya somo hili inakusudiwa kuwa wazazi, walezi na washiriki wengine wataweza: 

• Kuelewa vyanzo vya msongo 

• Kueleza dalili za mtoto mwenye msongo 

• Kueleza mbinu za kumsaidia mtoto mwenye msongo 

8.3 Njia za uwezeshaji 

• Bungua bongo 

• Majadiliano katika vikundi  

• Majadiliano ya pamoja 

• Onesho mbinu/ushuhuda 

• Mhadhara mfupi 

8.4 Hatua za uwezeshaji 

Hatua ya 1: Toa maelezo mafupi ya utangulizi juu ya mada. 

Hatua ya 2: Waongoze washiriki kubunga bongo juu ya maana na vyanzo vya 

msongo. 

Hatua ya 3: Wezesha washiriki wachache kutoa shuhuda juu ya watoto walio katika 

mazingira hatarishi wenye msongo na jinsi ya kuwasaidia.  

Hatua ya 4: Vikundi viwasilishe kazi zao na yafanyike majadiliano ya pamoja/au 

wezesha majadiliano juu ya shuhuda zilizotolewa. 

Hatua ya 5: Toa mhadhara mfupi juu ya dalili za msongo na jinsi ya kumsaidia mtoto 

aliye na msongo.  

Hatua ya 6:   Wezesha mshiriki mwenye uwezo kuhitimisha mada. 
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8.5 Maelezo ya Mada 

8.5.1 Kumsaidia Mtoto mwenye Msongo 

8.5.2 Vyanzo vya msongo 

Vyanzo vya msongo ni pamoja na : 

i. Migogoro ya mara kwa mara ya Wazazi/Walezi. 

ii. Familia kuvunjika. 

iii. Kuugua kwa wazazi kwa muda mrefu. Mtoto anaona wazazi wanavyohangaika 

na maumivu, anajaribu kusaidia kadri anavyoweza kulingana na umri wake. Hii 

humsababishia mtoto kupata msongo. 

iv. Jukumu la kuuguza wazazi wao muda mrefu na mara nyingine bila msaada au 

rasilimali za kutosha.  

v. Kunyanyapaliwa na watoto wengine, wanandugu, majirani na jamii kutokana na 

sababu mbalimbali. 

vi. Watoto ambao wanaishi na virusi vya UKIMWI hupata shida wakati mwingine 

hukatazwa kwenda shule, kula na kulala na wenzao au hata kucheza. 

vii. Mabadiliko ya kiuchumi yanayopelekea mtoto kukosa mahitaji muhimu au 

mabadiliko katika upatikanaji wa mahitaji. Ni vigumu watoto waliozoea maisha 

mazuri kukubaliana na mabadiliko ya ghafla, watoto wengine huacha shule kwa 

kukosa ada, nauli na mahitaji mengine muhimu ya shule. 

viii. Kifo cha mzazi au mlezi;  kifo husababisha mshtuko mkubwa sana kwa mtoto 

ambaye ghafla hujiona kuwa hatarini.   

ix. Kuishi na virusi vya UKIMWI au magonjwa mengine ya muda mrefu pia 

husababisha msongo kwa watoto.  Baadhi yao watakuwa wameambukizwa 

kupitia ubakaji, kwa hali hiyo huhitaji msaada wa ziada. 

8.5.3 Dalili za Mtu mwenye Msongo 

i. Hasira;  hukasirika haraka hata kwa vitu vidogo. 

ii. Huzuni; mara nyingi hawana raha, hata kucheza hawapendi. 

iii. Hofu; hupoteza imani na watu kwa kuhofia wanaweza kuwasababishia madhara 

mengine.  
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iv. Wasiwasi; hushindwa kutulia na huhangaika sana. 

v. Upweke; hujitenga na watu wengine kwa kujinyanyapaa au kuhofu wengine 

wasimnyanyapae. 

vi. Kujisikia hawafai, hawana thamani. 

vii. Kusikitika kwa kutokubali hali zao, hali hii husababisha kuvunjika moyo na 

kukata tamaa. 

viii. Kuwa  na hali/dalili za kulipiza kisasi; huhisi matatizo yamesababishwa na 

watu.  Kama jamii haijali ni rahisi kulipiza kisasi. 

ix. Ushari  na uchochezi wa maneno au wa vitendo. Baadhi ya watoto hugeuka 

wakorofi au wachochezi lakini wakisaidiwa, huweza kuondokana na hayo yote. 

8.5.4 Jinsi ya kumsaidia Mtoto aliye katika mazingira hatarishi mwenye Msongo 

Watoto wanaweza kukabiliana na msongo kama watajengewa mazingira ya  kutambua 

uwezo walionao kama vile: 

i. Uwezo wa kulielewa tukio, kwa mfano kifo au msiba. 

ii. Uwezo wa kuamini kwamba wanaweza kukabiliana na tukio. 

iii. Uwezo wa kulitafakari tukio na kulielewa. 

8.5.5 Mambo ambayo yanaweza kumwezesha  mtoto aliye katika mazingira 

hatarishi kupunguza msongo 

i. Uhusiano mzuri na Mlezi/Walezi wapya na wanafamilia wengine waliobaki. 

ii. Kumpatia mahitaji muhimu yakiwemo chakula, malazi, elimu, mavazi na 

matibabu. 

iii. Kumsaidia kiuchumi. 

iv. Jamii inayowazunguka kuwajali na kuwasaidia. 

v. Kuwaelezea historia au kumbukumbu za kutosha juu ya watu na mambo 

muhimu katika familia zao na maisha yao. 

vi. Kuwa na fursa za kueleza hisia zao, maono yao na kukuza vipaji vyao. 
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MADA YA TISA 

MAREKEBISHO YA TABIA 

9.1 Muda wa kuwezesha: Dk 90 

9.2 Malengo ya Mada 

Ifikapo mwisho wa mada hii washiriki wataweza: 

• Kuelewa maana na lengo la marekebisho ya tabia kwa watoto 

• Kuainisha tabia hatarishi na athari zake 

• Kuelewa mbinu zinazotumika katika kumrekebisha mtoto tabia 

• Kuelewa faida za kurekebisha tabia ya mtoto 

• Mbinu za kumuadabisha mtoto 

9.3 Njia za uwezeshaji 

• Mhadhara mfupi 

• Bungua bongo 

• Kazi za vikundi 

• Majadiliano ya pamoja 

9.4 Hatua za Uwezeshaji 

Hatua ya 1: Tambulisha mada. 

 Hatua ya 2: Wezesha washiriki kubungua bongo kuhusu maana na malengo ya 

Uchepushaji na Marekebisho ya Tabia. 

 Hatua ya 3: Wagawe washiriki kwenye vikundi na wajadili yafuatayo; 

• Tabia hatarishi za Watoto na athari zake. 

• Mbinu za marekebisho ya tabia. 

• Faida za kurekebisha tabia ya mtoto. 

 Hatua ya 4: Wezesha washiriki kuwasilisha kazi za vikundi. 

 Hatua ya 5: Majumuisho ya mijadala. 
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9.5 Maelezo ya Mada 

Marekebisho ya tabia ni mbinu ya kumwezesha mtoto kubadili tabia isiyokubalika na 

kuwa na tabia inayokubalika katika familia na jamii. Marekebisho ya tabia yanaanzia 

kwa mtoto husika, familia na jamii kwa ujumla. Kwa watoto waliokinzana na sheria au 

walio katika hatari ya kukinzana na sheria marekebisho ya tabia yanahusisha mamlaka 

mbalimbali ikiwa ni pamoja na Polisi, Mahakama, Mahabusu za Watoto, Shule ya 

Maadilisho na Ustawi wa Jamii. 

Mpango wa Marekebisho ya Tabia ni mkakati wa Serikali ya Tanzania wa kurekebisha 

tabia za Watoto waliokinzana na walio katika hatari ya kukinzana na sheria, nje ya 

mfumo rasmi wa kisheria (Polisi, Mahakama na Mahabusu za watoto). 

9.5.1 Malengo ya marekebisho ya tabia  

• Kumsaidia mtoto kubadili tabia isiyokubalika katika jamii. 

• Kubaini sababu ya mtoto kutenda kosa/makosa. 

• Kumuelekeza mtoto aweze kuwa na tabia na mwenendo utakaomuwezesha 

kutimiza malengo na ndoto zake. 

• Kuhakikisha kila inapowezekana mtoto aliyekinzana na Sheria anaishi katika 

mazingira ya familia wakati wa mchakato wa shauri Mahakamani au wakati 

anapotumikia adhabu ya Mahakama. 

• Kupunguza tabia ya mtoto kurudiarudia makosa. 

• Kumwezesha mtoto kuwa na maadili. 

9.5.2 Mbinu za marekebisho ya tabia ya Mtoto 

Zifuatazo ni mbinu zinazotumika katika kurekebisha tabia za watoto: 

i. Kujenga mahusiano chanya kati ya Mzazi/Mlezi, familia na jamii 

inayomzunguka mtoto. 

ii. Kubaini vipaji vya kila mtoto na kuviendeleza. 

iii. Kuwashirikisha watoto kwenye shughuli mbalimbali zitakazowawezesha 

kujiendeleza. 

iv. Kumshirikisha mtoto katika kupanga taratibu na kutekeleza shughuli 

mbalimbali kwa mujibu wa ratiba.  
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v. Kuwashirikisha watoto katika michezo mbalimbali kulingana na vipaji vyao 

ambayo itawasaidia kubadili tabia, mfano, vikundi vya ngoma, mpira, sarakasi, 

kuimba, kuigiza, kwaya, drafti na bao. 

vi. Kumsifia, kumuamini, kumpongeza anapofanya vizuri, kuambatana nae katika 

shughuli mbalimbali. 

vii. Kuongea nae, kumsikiliza na kumshauri. 

viii. Kuweka mipaka ya mahusiano na majukumu. 

ix. Kumueleza mtoto madhara yatakayompata kutokana na tabia alionayo. 

Angalizo:  

Shughuli zote za marekebisho ya tabia zizingatie umri, uelewa na usalama wa mtoto. 

9.5.3 Mawasiliano chanya ya Mzazi /Mlezi na mtoto  

Mzazi aimarishe mawasiliano na mtoto kwa kutumia njia mbali mbali kama vile;  

i. Michezo inayoongozwa na watoto. 

ii. Kumpongeza. 

iii. Kumsifia. 

iv. Kumshukuru. 

v. Kuwapa mwitikio chanya watoto. 

vi. Kumpatia zawadi. 

vii. Mawasiliano ya Kihisia; aina hii ya mawasiliano inahusisha matumizi ya stadi za 

kusikiliza, kuongelea, kuzitaja hisia ili kusaidia watoto kuhimili na kuonyesha 

hisia inavyotakiwa. Mawasiliano ya kihisia husaidia watoto kujihisi 

wanathaminiwa, jambo ambalo husaidia kupunguza tabia isiyofaa 

inayosabishwa na msongo. Kwa maana hiyo Mzazi au Mlezi anapaswa 

kutambua na kuelewa hisia na mahitaji ya mtoto.  

9.5.4 Mbinu za kumuadabisha mtoto 

Kuna mbinu mbalimbali ambazo zinaweza kutumika kumuadabisha mtoto pindi 

anapokuwa amefanya makosa. Mbinu hizo ni pamoja na; 
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• Kumnyima fursa ya kushiriki au kufanya mambo anayoyapendelea kwa muda 

bila kuathiri malezi na makuzi yake, mfano kuangalia luninga, kucheza mpira, 

kushiriki ziara za kifamilia kama kwenda ufukweni au maonesho mbalimbali. 

Aidha zipo adhabu ambazo zimekuwa zikitumika sana lakini hazishauriwi na zina 

madhara kwa makuzi na maendeleo ya mtoto mfano ikiwemo kumnyima mtoto haki za 

msingi kama chakula, kupigwa, kumfungia nje, kumfungia kwenye chumba peke yake, 

kuchapwa, lugha zisizofaa n.k. 

9.5.5 Faida za Kumrekebisha Mtoto tabia  

Faida za kumrekebisha mtoto tabia ni pamoja na; 

i. Kumjengea tabia ya kujiamini na kufanya mambo mengi bila ya kushurutishwa. 

ii. Inamuwezesha kushiriki katika shughuli za kifamilia na kijamii. 

iii. Inamwezesha mtoto kutoa maamuzi sahihi. 

iv. Kumsaidia na kumuwezesha mtoto kuwa na tabia na mwenendo unaokubalika 

katika jamii. 

v. Kumsaidia mtoto kujifunza kujiepusha na tabia hatarishi zisizokubalika katika 

jamii. 

vi. Inamwandaa mtoto kuweza kujisimamia na kuwa kiongozi bora wa baadae. 

vii. Inamuepusha na tabia zinazoweza kusababisha aingie kwenya mkinzano na 

sheria. 

viii. Inapunguza uwezekano wa watoto kujiingiza katika mazingira hatarishi. 

ix. Inatoa fursa kwa mtoto kushiriki katika shughuli za kijamii na kuendelea na 

masomo. 

x. Kumsaidia mtoto kutorudia  rudia kutenda  makosa. 
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MADA YA KUMI 

UTAMBUZI  WA WADAU 

10.1 Muda wa kuwezesha: Dk 90 

10.2 Malengo ya Mada 

Ifikapo mwisho wa   mada hii washiriki wataweza: 

• Kutambua wadau walioko katika maeneo yao 

• Kubaini huduma zinazotolewa na wadau mbalimbali walioainishwa , pamoja na 

maeneo wanayohudumia 

• Kufahamu umuhimu wa wadau katika kusaidia utoaji wa huduma 

10.3 Njia za uwezeshaji 

• Mihadhara mifupi 

• Bungua bongo 

• Majadiliano katika vikundi vidogo 

• Majadiliano ya pamoja 

10.4 Vifaa vya kuwezeshea 

• Bango kitita 

• Kalamu za wino mzito 

• Vitini vya sheria 

• Projecta 

10.5 Hatua za kuwezesha 

Hatua ya  1: Toa mhadhara mfupi kuhusu malengo ya mada. 

Hatua ya  2: Wagawe washiriki katika vikundi kulingana na sehemu wanazotoka na 

wafanye yafuatayo: 

• Waorodheshe wadau walioko ndani na nje ya maeneo yao.  

• Waainishe huduma zinazotolewa na kila mdau. 

•  Wachore mchoro wa chapati kuonesha nafasi na umuhimu wa mdau. Umuhimu 

wa mdau utaoneshwa kulingana na ukubwa wa chapati na nafasi itaonesha 

ukaribu  wa mdau na Mlezi wa kuaminika.  
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Hatua ya  3: Wezesha vikundi kuwasilisha kazi zao.  

Hatua ya  4: Hitimisha kwa kuelezea umuhimu wa wadau katika kusaidia utoaji wa 

huduma. 

10.6 Maelezo ya Mada  

Katika kusaidia utoaji wa huduma Mlezi wa kuaminika kwa kushirikiana na Afisa 

Ustawi wa Jamii wanapaswa kutambua wadau mbalimbali ambao wanaweza kusaidia 

katika utoaji wa huduma katika maeneo yao. Miongoni mwa wadau hao ni kama 

wanavyoonekana katika mchoro hapo chini (Angalia mchoro na.1) . 

10.6.1 Baadhi ya wadau wanaoweza kusaidia utoaji wa huduma kwa watoto 

i. Ofisi ya  Ustawi wa Jamii 

ii. Ofisi ya Maendeleo ya Jamii 

iii. Ofisi ya Mtendaji wa Kata 

iv. Ofisi ya Mtendaji wa Kijiji /Mtaa 

v. Ofisi ya elimu 

vi. Zahanati 

vii. Afisa Lishe 

viii. Kituo cha Polisi 

ix. Kituo cha Afya 

x. Mahakama 

xi. Asasi za kiraia 

xii. Misikiti 

xiii. Kanisa 

xiv. Vikoba 

xv. Mhabusu ya Watoto 

xvi. Vituo vya kulelea watoto wadodo mchana  

xvii. Makao ya watoto 

xviii. Mlezi wa kuaminika 

xix. Shule ya Maadilisho  

xx. Nyumba salama  
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xxi. Nyumba za waraibu  

xxii. Magereza 

xxiii. Uhamiaji 

xxiv. Kamati za MTAKUWWA 

xxv. Wasaidizi wa kisheria 

10.6.2 Umuhimu wa Wadau  

Wadau ni muhimu katika kusaidia upatikanaji wa huduma mbalimbali zikiwemo;  

i. Msaada wa kisheria 

ii. Malezi ya kiroho 

iii. Huduma za Elimu 

iv. Huduma za Afya  

v. Huduma za lishe 

vi. Huduma  za utengamao  

vii. Rufaa  

viii. Marekebisho ya tabia 

ix. Msaada wa afya ya akili, kisaikolojia na kijamii 

x. Kuimarisha uchumi wa kaya 

xi. Huduma za unasihi na ushauri 

10.6.3 Majukumu ya wadau 

i. Kutoa elimu. 

ii. Kutoa ushauri wa kitaalam. 

iii. Kufanya ufuatiliaji   na tathmini. 

iv. Kutoa huduma muhimu kama matibabu, mavazi,vifaa vya elimu, malazi, 

makazi, chakula, vifaa visaidizi kwa watoto wenye ulemavu au  mahitaji 

maalum. 

v. Kuwaunganisha watoto na familia zao,ndugu ,jamaa, kutoa msaada wa Afya ya 

Akili, Kisaikolojia na Kijamii. 

vi. Kuwasaidia familia kiuchumi kuwapatia mikopo na kuwaunganisha na fursa 

zilizopo katika jamii. 
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vii. Kusimamia haki za watoto kwenye vyombo vya sheria. 

Jedwali Na. 3: Mfano wa jedwali la kutambua wadau na huduma zao 

Na. Eneo Mdau Huduma 

1.    

2..    
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Mchoro Na. 1: Mchoro wa vein 
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MADA YA KUMI NA MOJA 

KUIMARISHA UCHUMI WA KAYA 

11.1 Muda wa kuwezesha: Dk 120 

11.2 Malengo ya Mada 

Ifikapo mwisho wa mada hii washiriki wataweza: 

• Kutambua na kutumia rasilimali zilizopo katika mazingira yao wa ajili ya 

kujiongezea kipato 

• Kuelewa mambo muhimu katika kubuni, kuanziasha, kuendesha na kusimamia 

miradi midogomidogo itakayosaidia kuongeza kipato 

• Kuelewa umuhimu wa kujiunga katika vikundi vya ujasiliamari Kuwatambua 

wataalam waliopo katika ngazi ya jamii wanaoweza kuwasaidia kubuni 

kuanzaisha na kuendesha miradi pia kuwaunganisha na wadau/taasisi/ 

vikundi vinavyotoa mikopo isiyo na masharti magumu 

• Kutambua wadau na wajibu wao katika shughuli za vikundi za kuinua kipato 

cha kaya 

11.3 Njia za uwezeshaji 

• Mhadhara mfupi 

• Bungua bongo 

• Kazi za vikundi 

• Majadiliano ya pamoja 

11.4 Hatua za kuwezesha 

Hatua ya 1: Toa maelezo mafupi ya utangulizi wa mada. 

Hatua ya 2: Ongoza washiriki kubungua bongo kuhusu maana ya rasilimali.  

Hatua ya 3: Wagawe washiriki katika vikundi kubaini aina za rasiriamali zilizopo 

katika maeneo yao na aina ya miradi wanayoweza kutekeleza kwa kutumia rasilimali 

hizo ili kujiongezea kipato. 

Hatua ya 4: Ongoza washiriki kuwasilisha kazi za vikundi na kufanya mjadala wa 

pamoja. 
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Hatua ya 5; Wagawe washiriki katika vikundi kujadili na kubaini Taasisi /Vikundi 

Hatua ya 6: Waongoze washiriki kubungua bongo kuhusu vyanzo vya mitaji.  

Hatua ya 6: Toa ufafanuzi kuhusu mambo muhimu ya kuzingatia katika uendeshaji wa 

miradi ya kiuchumi, wape washiriki nafasi ya kutoa uzoefu kuhusu shughuli 

mbalimbali wanazozifanya   za kujiongezea kipato.  

Hatua ya 7: Ongoza majadiliano kuhusu umuhimu wa kujiunga na vikundi vya 

ujasiriamali.  

Hataua ya 8: Wagawe washiriki kwenye vikundi na wawezeshe kuchagua mradi 

mmoja wa mfano na kuufanyia uchambuzi na kisha kuandaa mpango wa utekelezaji 

Hatua ya 9: Waongoze washiriki kuwasilisha kazi za vikundi. 

11.5 Maelezo ya Mada  

11.5.1 Maana ya rasilimali 

Rasilimali ni nyenzo za msingi zilizopo katika mazingira wanamoishi jamii ikiwa ni 

pamoja na ardhi, maji, madini, mifugo, watu na wataalam. Rasilimali hizo zinaweza 

kutumika kama mtaji wa kuanzisha na kuendeleza mradi wa kiuchumi.  

11.5.2 Aina za rasilimali  

Ardhi: Inatumika kwa ajili ya kilimo, ujenzi wa nyumba, kufugia, kujenga barabara n.k 

Maji: Yanatumika kwa ajili ya matumizi ya binadamu, umwagiliaji kwenye kilimo, 

Ufugaji wa samaki n.k 

Watu: Hawa ndiyo nguvu kazi katika uzalishaji na pia wanatoa utaalam kwa ajili ya 

shughuli za ugani.  

Fedha: Fedha zinatumika kama mtaji kwa ajili ya uanzishwaji wa mradi. 

11.5.3 Namna ya kubuni na kuendesha miradi midogomidogo itakayosaidia 

kuongeza kipato katika Kaya 

Familia zinahitaji kujengewa uwezo namna ya kujipatia kipato kwa ajili ya 

kujiendeshea maisha yao ya kila siku, hivyo mbinu sahihi za uibuaji na uendeshaji 

miradi midogomidogo kwa kutumia rasilimali zinazowazunguka zinahitajika. 
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Mbinu hizo ni pamoja na utambuzi wa rasilimali zilizopo katika eneo wanaloishi, 

mafunzo ya ujuzi wa yakiwemo mapato, matumizi ya fedha na akiba pamoja na 

kupanga mipango na bajeti ya familia.  

11.5.4 Masuala ya kuzingatia wakati wa kuanzisha mradi 

i. Kuwepo kwa wazo la mradi; ni mradi wa aina gani unafaa kulingana na uwezo 

wa mwanzishaji na mazingira ya sehemu husika. 

ii. Kufanya upembuzi yakinifu ili kuangalia uwepo wa soko la bidhaa, gharama za 

uzalishaji, faida unayotegemea kuipata na mtaji iwapo utatosha kutekeleza 

mradi. 

iii. Andaa Mpango wa Kutekeleza mradi. Mpango uainishe aina ya mradi, gharama 

za uendeshaji, mbinu za utekelezaji, faida tarajiwa na tahadhari za mradi. Ni 

muhimu mpango wa utekelezaji kuonyesha malengo unayotaka kufikia katika 

vipindi mbalimbali vya utekelezaji wa mradi. 

iv. Hakikisha mkopo unaoupata kwa ajili ya biashara unatumika kwa ajili ya 

biashara husika na unafanya marejesho kwa wakati. 

v. Hakikisha unaweka vizuri kumbukumbu za mapato na matumizi (mali bila 

daftari hupotea bila habari). 

vi. Hakikisha anatunza mtaji na kuweka akiba. 

Angalizo:  
Si vema kuiga miradi inayofanywa kwa mafanikio na watu wengine bila kufanya 
utafiti. Pia kuzingatia uwezo wa kifedha ulio nao. 

11.5.5 Umuhimu wa kujiunga katika vikundi vya kiuchumi na biashara ndogo 

ndogo kwa lengo la kuimarisha uchumi wa Kaya /Familia 

i. Ni rahisi kupata mikopo kwa ajili ya mitaji ya biashara. 

ii. Ni rahisi kupata utaalam katika kubuni, kuanzisha na kuendesha miradi. 

iii. Inasaidia kupata masoko ya bidhaa zitakazozalishwa. 

iv. Kujenga mahusiano ya kibiashara na uaminifu na taasisi za kifedha. 

v. Kuimarisha mahusiano na kujifunza mipango na shughuli mbalimbali za 

kiuchumi katika jamii. 

vi. Kuimarisha upatikanaji wa huduma mbalimbali katika familia. 
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Jedwali Na. 4: Wajibu wa wadau katika kuwezesha shughuli za vikundi vya 
kiuchumi katika jamii 
Na. Wadau Wajibu 

1. Taasisi za kifedha (Benki, 
vikundi vya kuweka na 
kukopa - VICOBA) 
 

Kutoa mikopo, kuweka akiba, elimu ya biashara 
na ushauri. 

2. Vikundi vya kijamii • Ushauri, elimu ya biashara na masoko. 

• Kuweka akiba na kutoa mikopo. 

3. Idara ya Maendeleo ya Jamii • Kutoa Mikopo, elimu ya ujasiriamali katika 
vikundi. 

• Kutoa Ushauri 

• Usajili wa vikundi na kufunga vikundi 
vinavyokiuka masharti ya mikopo. 

• Kufanya ufutiliaji wa marejesho. 

• Kuhifadhi kumbukumbu za mikopo. 

4. Kitengo cha biashara 
(Halmashauri) 

• Kutoa leseni za biashara. 

• Kutoa ushauri kuhusu kodi. 

5. Asasi za kiraia na kidini • Kutoa elimu ya biashara na ushauri. 

• Mikopo na masoko 

6. SIDO na VETA Kutoa elimu ya biashara na ushauri. 

7. Sekta binafsi Kutoa mikopo, ushauri na masoko. 
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MADA YA KUMI NA MBILI 

HUDUMA KWA WATU WENYE ULEMAVU 

12.1 Muda wa kuwezesha: Dk 120 

12.2 Malengo ya Mada  

Ifikapo mwisho wa mada hii washiriki wataweza kuelewa: 

• Mtoto mwenye ulemavu 

• Haki za mtoto mwenye ulemavu 

• Utambuzi wa awali wa mtoto mwenye ulemavu 

• Vyanzo na aina za ulemevu 

• Namna ya kuzuia ulemavu 

• Mahitaji ya mtoto mwenye ulemavu  

• Jinsi ya kumsaidia mtoto mwenye ulemavu 

12.3 Njia za uwezeshaji 

• Bungua bongo 

• Majadiliano katika vikundi 

• Majadiliano ya pamoja 

• Muhadhara mfupi 

12.4 Hatua za kuwezesha 

Hatua ya 1. Toa maelezo ya utangulizi wa mada. 

Hatua ya 2. Waongeze washiriki kujadili kwenye vikundi kuhusu: 

• Maana ya mtoto mwenye ulemevu 

• Vyanzo vya ulemevu 

• Aina za ulemavu  

• Jinsi na sababu za utambuzi wa awali wa mtoto mwenye ulemavu 

• Namna ya kuzuia ulemavu 

• Haki za mtoto mwenye ulemavu 

• Mahitaji ya mtoto mwenye ulemavu 

• Jinsi ya kumsaidia mtoto mwenye ulemavu 

Hatua ya 3. Waongoze Washiriki kuwasilisha kazi za vikundi. 
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Hatua ya 4. Ongoza majadiliano ya pamoja kutokana na masuala yatakayoibuliwa 

kwenye uwasilishaji wa kazi za vikundi. 

Hatua ya 5. Hitimisha kwa kutoa maelezo na ufafanuzi kulingana na hoja 

zilizojadiliwa. 

12.5 Maelezo ya Mada 

12.5.1 Mtoto mwenye ulemavu  

Ni mtoto ambaye ana tatizo la kimwili, kiakili au kihisia ambalo linazuia au kupunguza 

ushiriki wake katika mambo ya kijamii akilinganishwa na Watoto wengine wasio na 

ulemevu hasa anapokabiriana na vikwazo kwa mujibu wa Sera ya Taifa ya Maendeleo 

na Huduma kwa Watu wenye Ulemevu ya mwaka 2004. 

12.5.2 Haki za watoto wenye ulemavu 

Haki ni stahili ambazo Mtoto anapaswa kupatiwa. Haki za Watoto zimegawanyika 

katika makundi makuu manne ambayo ni: 

i. Haki ya kulindwa (kuwa na wazazi/ walezi, kupata matunzo, kutobaguliwa, 

kutonyanyaswa, kupata hifadhi, kutambuliwa utaifa). 

ii. Haki ya kuishi (kupata huduma za afya, chanjo, lishe, malazi, kutambuliwa). 

iii. Haki ya kushiriki na kushirikishwa (kusikilizwa, kutoa maoni). 

iv. Haki ya kuendelezwa (kupata elimu, kucheza, kupata habari, malezi/ maadili, 

kufahamu mila na desturi). 

12.5.3 Utambuzi wa awali wa mtoto mwenye ulemavu 

i. Rangi ya ngozi ya Mtoto. 

ii. Kichwa cha mtoto kama kina ukubwa wa kawaida. 

iii. Shingo ya Mtoto kama inazunguka inavyotakiwa. 

iv. Macho ya Mtoto kama mboni ni nyeupe au iko kama mawingu.  

v. Uwazi kwenye mdomo wa juu. 

vi. Mikono na miguu ya Mtoto kutokunjika au kunyooka sawasawa. 

vii. Mikono na miguu kutokuwa na nguvu. 
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viii. Mtoto baada ya kuzaliwa kuwa na alama, vidonda au uvimbe mgongoni na 

mabaka kichwani. 

ix. Sehemu ya haja ndogo na kubwa ya Mtoto haziko sawa. 

12.5.4 Vyanzo vya ulemavu 

i. Magonjwa (Mfano Athari za Ukoma, Polio, Surua na Magonjwa ya ngono). 

i. Changamoto wakati wa kujifungua. 

ii. Ajali (wakati na baada ya kuzaliwa). Ajali wakati wa kujifungua ni kama vile 

mtoto kudondoka, kuvutwa kupitiliza ambayo huadhiri mishipa ya fahamu. 

iii. Uchungu pingamizi /kuchelewa kujifungua ambao husababisha ukosefu wa 

oksini kwa mtoto na kuadhiri ubongo ambao huongoza utendaji kazi wa 

mishipa ya fahamu na misuri. 

iv. Matibabu yasiyo sahihi ambayo huathiri mishipa ya fahamu mfano uchomaji 

mbaya wa sindano. 

v. Mama Mjamzito kutumia vileo, mionzi na madawa bila ushauri wa Wataalamu 

vi. Urithi (Mfano Ualbino). 

vii. Msongo wa mawazo. 

viii. Kasoro katika chembe hai (Mfano Ulemavu wa Viumbe, Akili na Usonji) 

ix. Lishe duni kwa mama mjazito na mtoto. 

x. Mtoto na Mama Mjazito kukosa chanjo muhimu. 

xi. Mama Mjamzito kutojifungulia katika Vituo vya Kutolea Huduma za Afya. 

12.5.5 Aina za Ulemavu 

i. Kiziwi,  

ii. kutokuona na uoni hafifu  

iii. Ulemavu wa akili  

iv. Mtindio wa ubongo. 

v. Ulemavu wa viungo (mikono, miguu, kupinda kwa mifupa, uti wa mgongo). 

vi. Ulemavu mchanganyiko. 

vii. Usonji. 

viii. Ualbino. 
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ix. Kichwa kikubwa na mgogo wazi. 

x. Down syndrome (mfano maumbile yao yanafanana kama vile sura, kichwa cha 

mviringo) 

12.5.6 Namna ya kuzuia Ulemavu  

i. Zingatia umri wa kubeba mimba (mama asiwe na umri wa chini ya miaka 18 na 

zaidi ya 35). 

ii. Anza kupata huduma za afya ya uzazi mapema ikiwezakana kabla ya ujauzito. 

iii. Zingatia chakula bora kipindi chote cha ujauzito. 

iv. Kuhudhuria kliniki kipindi chote cha ujauzito.   

v. Kutotumia bidhaa za tumbaku, dawa za kulevya, pombe na dawa za asili. 

vi. Kuepuka matumizi ya mionzi bila ushauri wa daktari. 

vii. Kuhakikisha mama mjamzito anajifungua katika kituo cha kutolea huduma za 

afya. 

viii. Kumnyonyesha mtoto ndani ya saa moja baada ya kujifungua. 

ix. Mtoto anyonyeshwe maziwa ya mama pekee kwa muda wa miezi 6. 

x. Mtoto apatiwe lishe sambamba na maziwa ya mama baada ya miezi 6. 

xi. Mtoto apelekwe kliniki ili apatiwe chanjo zote muhimu. 

12.5.7 Vifaa vya kujimudu /visaidizi 

Hivi ni vifaa ambavyo husaidia kurahisisha maisha ya Mtoto mwenye Ulemavu wa 

viungo na kumuwezesha kumudu mazingira. Vifaa hivi ni kama vile kiti mwendo, 

baiskeli ya miguu mitatu, magongo,  miguu ya bandia, viatu maalum na viungo bandia 

kama vile mkono na mguu bandia. 

Mchoro Na. 2: Vifaa vya kujimudu/visaidizi 
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12.5.8 Tiba 

Tiba za urekebishaji wa kitaalam kwa Mtoto mwenye Ulemavu wa viungo hufanyika 

kama vile upasuaji. 

12.5.9 Lishe 

Kwa mama mjamzito   

i. Ale mlo kamili wenye mchanganyiko wa makundi yote matano ya chakula 

ambayo ni nafaka, asili ya kunde na nyama, mbogamboga, matunda na mafuta. 

ii. Ale milo mitatu kwa siku na kuwa na milo ya ziada. 

iii. Aanze kliniki mapema mara tu anapogundua ni mjamzito. 

iv. Apewe vidonge vya madini ya chuma na foliki asidi kipindi chote cha ujauzito 

hadi miezi mitatu baada ya kujifungua. 

v. Apate muda wa kupumzika. 

vi. Atumie chumvi yenye madini joto. 

Kwa mtoto 

i. Aanze kunyonyeshwa maziwa ya mama mara tu anapozaliwa ndani ya saa moja 

ya kwanza na aendelee kunyonyeshwa maziwa ya mama pekee kwa kipindi cha 

miezi sita ya mwanzo. Baada ya miezi sita Mtoto aendelee kunyonya hadi miaka 

miwili na apewe chakula cha nyongeza. 

ii. Chakula cha nyongeza kiwe mlo kamili toka makundi yote matano ya chakula. 

iii. Mtoto apate jua la asubuhi ili kuuwezesha mwili wake kutengeneza vitamini D. 

iv. Apelekwe kliniki na kupata chanjo kama inavyoelekezwa. 

12.6 Unasihi  

Unasihi humwezesha Mtoto mwenye Ulemavu mwenyewe, wazazi na jamii kukubali 

na kukabili hali ya ulemavu. Pia kutoa elimu kuhusu mila potofu zinazoweza 

kukwamisha utoaji wa afua stahiki. 

i. Elimu  

Unasihi humwezesha Mtoto mwenye Ulemavu mwenyewe, wazazi na jamii kukubali 

na kukabili hali ya ulemavu. Pia kutoa elimu kuhusu mila potofu zinazoweza 

kukwamisha utoaji wa afua stahiki. 
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ii. Utetezi na uzengezi  

Utetezi na uzengezi ni muhimu kwa Mtoto mwenye Ulemavu wa viungo ili kuweza 

kushauri na kushawishi wadau mbalimbali juu ya Sera, Sheria Miongozo, huduma na 

haki stahili. 

iii. Mazingira rafiki 

Ni muhimu kutengeneza mazingira rafiki yatakayowezesha ujongeaji kwa Mtoto 

mwenye Ulemavu ili aweze kufikia huduma au mahitaji muhimu. Mazingira hayo ni 

kama uwepo wa majengo yenye lifti, vyoo vya kukaa, na ngazi mtelezo (angalia 

mchoro unaofuata). 

Mchoro Na. 3: Mfano wa mazingra rafiki kwa mtoto mwenye ulemavu 

 

iv. Huduma za afya 

Watoto wenye Ulemavu wana haki sawa kama watoto wengine kupata huduma bora 

za afya, ikiwa ni pamoja na huduma stahiki za VVU na UKIMWI ambazo ni pamoja na 

kupima VVU na iwapo wana maambukizi kuunganishwa na huduma za tiba na 

matunzo.   

12.6.1 Uchangamshi wa awali kulingana na aina ya ulemavu 

Ni vitendo vya makusudi vinavyolenga kumpa Mtoto fursa  ya kushiriki kikamilifu 

katika kutenda ,kuwa na mahusiano bora nawtu,matukiona vitu mbalimbali katika 

mazingira anamoishi kama msingi muhimu wa ukuaji na jifunzaji. 

i. Kuwapa mahitaji muhimu kwa Watoto wenye Ulemavu kama chakula, mavazi 

na malazi 
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ii. Kuzingatia usafi wa mwili na mazingira anayoishi Mtoto mwenye Ulemavu. 

iii. Kumpeleka mapema Mtoto mwenye Ulemavu katika vituo vya kutolea huduma 

za afya na marekebisho. 

iv. Kuwa na mazingira rafiki kwa Mtoto mwenye mahitaji maalum (mfano vyoo 

maalum, ngazi mtelezo). 

v. Kuwakinga/kutokuwafanyia vitendo vya ukatili wa kijinsia/ukatili dhidi ya 

watoto. 

vi. Kuwatambua wadau mbalimbali wanaotoa huduma kwa Watoto wenye 

Ulemavu. 

vii. Kutambua maeneo ya utolewaji wa huduma mbalimbali na kutoa rufaa 

kulingana na mahitaji ya Mtoto. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 


